Citta wata nau’in saiwa ce da masana suka bayyana cewa ta samo asali ne daga yankin Kudancin Asia, kuma tana daga cikin kayan kamshi da ake amfani da su wajen dafe-dafen abinci ko kuma abin sha. Citta ta samo asali ne daga kudu maso gabashin Asiya, ta shahara sosai saboda fa’idojin kiwon lafiya da take yi.
Ana amfani da wannan aba a tsawon a tsarin magungunan gargajiya. Citta na iya samun fa’idojin kiwon lafiya da yawa kamar maganin kumburi, maganin tashin zuciya, da sauran. Tana iya taimakawa wajen rage ƙiba, sarrafa amosanin gabbai, rage matsalolin haila, da ƙari. Ana kuma iya amfani da citta a danyar ta, ko busasshiya ko a garin ta har ma da ruwan ta, kuma tana da saukin samu a kasuwanni a fadin duniya. A wasu lokutan akan hada ta da wasu sinadaran gyaran fatar jiki da kuma abinci.
Nau’ikan citta
1. Gama-gari (Common ginger)
Tana ɗaya daga cikin nau’in citta da ake amfani da ita sosai a cikin garin curry da girke-girke da miya a duk yankin Asiya. A Arewacin Amurka da Turai, ana amfani da ita a cikin alewa da sauransu.
2. Turmeric ginger
Turmeric citta ce da ake amfani da ita sama da shekaru dubu biyar a Kudancin Indiya da Indonesiya. Tsokar cittar mai haske ce, tana juyawa launin rawaya daban-daban lokacin da ta bushe ko aka tafasa ta. Ana kuma amfani da ita wajen canja launin abinci don kamar broths, yoghurts, margarine, da miya da sauran su.
3. Peacock ginger
Itacen wannan cittar yana tsirowa inci kaɗan a ƙasa kuma yana da kyawawan furanni masu shuɗi. Itacen na iya zama kyakkyawa da ado, amma ya zo tare da yawan amfani da magunguna da kayan kwalliya.
4. Farar citta (White ginger)
Wannan tana ɗaya daga cikin nau’ikan citta waɗanda ba a son su ba musamman a Najeriya da wasu sassan Amurka, Nepal, da gabashin Indiya.
Tsarin noman citta
Citta tana yaɗuwa ta hanyar ciyayi ta amfani da irin da ake kira da rhizomes. Tana buƙatar yanayi mai ɗumi tare da ruwan sama na kusan 1500mm a kowace shekara, da ɗan gajeren lokacin rani wanda kan riski kusa lokacin girbi. Tana buƙatar tsayin da ke tsakanin mita 0-800 sama da na teku.
Citta tana da sauƙin daidaituwa a nau’ikan ƙasa iri-iri. Tana bunƙasa da kyau a cikin yashi ko yumɓu da jar ƙasa ƙasar da ke a magudanar ruwa mai kyau da wadatar sinadarin humus, amma mafi kyawun nau’in ƙasa don haɓakar citta ita ce ƙasa mai yashi. Citta tana iya yin yabanya mai kyau a cikin wani yanki karami don ba da inuwa, haka kuma tana iya samar da amfani mai kyau a cikin fili mai wadataccen sarari. A lokacin ruwan sama, ake dasa irin rhizomes a kan gadaje, amma idan a tsarin noman rani ne, ana dasa irin rhizomes a cikin kunyoyi. Ana yin shuka tsakanin tsakiyar Afrilu zuwa Mayu.
Abin shuka da ake amfani da shi wajen noman citta shi ne irin rhizome. An yanka shi ƙanana-ƙanana, kimanin tsayin 2.5cm zuwa 5.0cm tare da nauyi kimanin 25g. Yawan irin da za a shuka ya bambanta daga yanki zuwa yanki amma mafi kyawun iri shi ne 1250kg/ha. Sannan kada a haɗa rhizomes da kowane sinadari.
Lokacin girbe citta
Citta tana samun cikakkiyar balaga (girma) lokacin da ganyen ya zama rawaya kuma ya fara bushewa kusan watanni 7 zuwa watanni 10 bayan shuka. Idan ana buƙatar shuka sabbin kayan lambu, ana iya girbe ta da wuri bayan kimanin watanni 6 da yin shuka. Idan ana buƙatar yin busasshiyar, ya kamata a girbe lokacin da ta girma, wato sai a girbe ta da kimanin watanni 8 zuwa 9. Kuma daina ban-ruwa na tsawon wata ɗaya kafin girbi. Ana iya yin girbi ta hanyar amfani da shebur ko manjagara. A manyan gonaki kuwa, ana iya amfani da taraktoci don girbi.
Yadda ake adana citta
Za a iya adana busasshiyar citta a cikin akwati marar ƙofar shigar iska ko buhunan leda masu yawa a yanayin 10-15 ° C. Wannan yana taimakawa wajen hana lalacewa da shigar ƙwari. A adana sabuwar citta (ɗanya) a cikin yanayin (10-12ºC) da kuma a cikin firji.
Sinadaran da ke cikin citta
Citta na maganin cututtuka daban-daban don haka tana ƙunshe da dimbin sinadarai masu tallafawa warkar da waɗannan cutuka. Sinadaran abinci da ake samu a cikin kowace ɗanyar citta da kai nauyin giram ɗari 100 su kamar haka;
- Caloric: 80 kcal
- Carbohydrates: 17.8 g
- Proteins: 1.8 g
- Fats: 0.8 g
- Fibre: 2 g
- Sugar: 1.7 g
Sinadaran bitamins da minerals da ake samu a cikin citta su ne;
- Bitamin B6
- Bitamin C
- Bitamin E
- Calcium
- Zinc
- Copper
- Manganese
Amfanin citta ga lafiyar jiki
Baya ga kasancewa ɗaya daga cikin nau’ukan kayan kamshi da ake amfani da su wajen ƙara armashin girki, citta tana da dadadden tarihi na amfani a fannonin magungunan gargajiya da dama. Ga wasu fa’idojin kiwon lafiya da citta ke yi waɗanda ya kamata a sani:
Magance kumburi
Citta tana ƙunshe da gingerol, wani sinadari ne mai ƙarfi tare da kayan sauran sinadarin kariya masu ƙarfi. Yana taimakawa wajen rage ciwon jiki da ciwon gaɓɓai, wannan ya sa citta ta zama ingantaccen magani ga masu motsa jiki da mutanen da ke da fama cutuka masu tsanani.
Narkar da abinci
Citta na iya taimakawa wajen rage matsalolin narkewar abinci, ciki har da kumburin ciki da rashin narkewar abinci. Tana kara kuzari da ayyukan enzymes a ciki, wanda kan taimaka wajen ingantaccen narkewar abinci.
Kawar da tashin zuciya
Citta tana yana da matuƙar tasiri wajen magance tashin zuciya, musamman a lokacin ɗaukar ciki da tashin zuciya wanda wasu ƙwayoyin magani kan haifar. Yin amfani da shayin citta ko alewar citta na iya taimakawa cikin sauri.
Inganta garkuwar jiki
Sinadaran antioxidants a cikin citta suna ƙarfafa tsarin garkuwar jiki, suna taimaka wa jiki ya kawar da cututtuka da yawa. Yin amfani da citta akai-akai zai iya rage haɗarin kamuwa da cututtuka masu tsanani da kuma inganta lafiyar jiki gabaɗaya.
Daidaita sukarin jini
Bincike da nazari ya nuna cewa citta na iya rage matakan sukarin jini da inganta juriyar sinadarin insulin, wannan na sa citta ta zama mai amfani ga masu ciwon sukari nau’i na 2.
Inganta lafiyar zuciya
Citta tana taimakawa wajen rage yawan kitse da maiƙo kuma tana rage haɗarin kamuwa da cututtukan zuciya. Abubuwan da ta ƙunsa na riga-kafin kumburi da antioxidant suna tallafa wa lafiyar zuciya da jijiyoyin jini ta hanyar hana haɗuwar gudan jini da rage hawan jini.
Sauƙaƙa haila
Ga mata da yawa, citta na taimaka musu sosai a yayin jinin haila. Shan shayin citta ko cin abincin da aka saka citta na iya taimakawa wajen rage raɗaɗin zafi da rashin jin daɗi a yayin haila.
Yaƙar ƙwayoyin cuta
Ƙwayoyin halittun da ke cikin citta na iya daƙile cigaban ƙwayoyin bakteriya da fungi iri-iri masu cutarwa. Suna da tasiri musamman wajen magance ƙwayoyin bakteriya na baki da cutukan dasashi (gingivitis) da kumburi (periodontitis), suna inganta lafiyar baki.
Daidaita nauyi
Citta tana taimakawa wajen rage nauyi ta hanyar inganta ɓangaren aikin fitar da bahaya da sauran gurɓatattun abubuwa daga jiki tare da inganta jin daɗin jiki. Tana taimakawa wajen rage maiƙo kuma tana inganta narkewar abinci.
Inganta aikin ƙwaƙwalwa
Abubuwan anti-mai kumburi na ginger na iya taimakawa kare kwakwalwa daga raguwar shekaru. Amfani da ginger akai-akai yana da alaƙa da ingantaccen ƙwaƙwalwar ajiya, lokacin amsawa, da aikin fahimi gabaɗaya.
Haɗarin cutar kansa
Sinadaran antioxidant da anti-inflammatory na iya taimakawa wajen rage haɗarin wasu nau’ikan ciwon daji, ciki har da ciwon dajin bakin mahaifa.
Illolin citta
Cin citta ko amfani da ita da yawa har ya wuce gona da iri yana da illa ga lafiyar jiki kuma yana iya haifar da alamomi masu zuwa a wasu mutanen:
- Ciwon ciki
- Ciwon zuciya
- Zawo
- Rikicewar baki da makogwaro
Manazarta
Alhassan, M. (2024, December 16). Ginger – Agriculture Nigeria.
Goldman, R. (2024, November 27). Ginger 101: A Complete Guide. EverydayHealth.com.
Nutrinaija. (2024a, July 18). 12 proven health benefits of ginger You should know. NutriNaija – Nigeria Nutritional Blog.