Skip to content

Littafin ‘Rayuwarmu’ na Lubna Sufyan

Share |

Rayuwarmu labari ne akan wani babban ahali da ya ƙunshi mutane da dama a cikinsa. Ko da yake kusan kowa da ke cikin ahalin mutumin kirki ne, hakan ba ya nufin babu saniyar ware a cikinsu, kuma hakan ba ya nufin ba za su fuskanci ƙalubale ba a rayuwarsu.

A daidai lokacin da rayuwa ke yi wa su Dawud daɗi duk da ƙarancin wadatar arziƙi da ta same su, kwatsam sai gashi wata mata ta yi wa rayuwarsu dirar mikiya ta hanyar ƙwallafa ranta akan mahaifinsu wato Auwal. A dalilin wannan mata ne suka tsinci kansu a cikin tashin hankalin da ko a mafarki basu taɓa tsammanin shiga cikin irinsa ba. Hakan ya sa Dawud ɗaukar nauyin da bai shirya ba a kafaɗar shi wadda ita ma neman wanda za ta jingina da shi take yi.

Labeeb jarumin fim ne wanda ya yi shura. Baya ga wannan, ya fito daga gidan kuɗi ta yadda ba za ka taɓa tunanin yana da damuwa ba a rayuwarsa. Sai dai kash, ya faɗa cikin rayuwar shaye-shaye da neman mata. Kwatsam kuma sai ƙaddarar rayuwa haɗa shi da Mamdud wanda ya ɗauka a matsayin aboki kuma ɗan uwanshi. Abinda bai sani ba shi ne, zuciyar Mamdud a koda yaushe ƙuna take yi bisa ganin yadda komai ke zuwa mishi da sauƙi sakamakon kuɗi da kuma baiwar shura da Allah ya yi mishi. Abin da Mamdud bai fahimta ba shi ne, duk iya farincikin da Labeeb ke bayyanawa a fili, damuwar da ke cikin rayuwarshi ta fi wannan. Rikici da turka-turkar da ke tsakaninsu ba ta fito fili ba sai da ƙaddara ta haɗa su son mace ɗaya.

Labeeb shi ne wanda ya zamo bangon da su Dawud suka jingina da shi a lokacin da suka shiga halin matsi na rayuwa. Wannan dalili ne ya sa suke ganin girman shi sosai. Kwatsam kuma sai ga wani mummunan al’amari ya ratso ta cikin wannan kyakykyawar mu’amala tasu. Yadda al’amarin ya fara, yadda ya ci gaba da faruwa da kuma yadda ya ƙare wata tafiya ce wadda za ta taɓa zuciyar duk wanda ya karanta wannan labari.

Jigon littafi

Duk da cewa soyayya ta yi tasiri babba wajen ginuwar labarin, kai tsaye ba zai yiwu a ce soyayya ce jigon wannan labari ba. Babu ko tantama, babban jigon wannan labari shi ne ‘Ƙalubalen Rayuwa.’ Mai karatu zai yarda da ni akan wannan batu da zarar ya karanta babin farko na wannan labari kawai ba tare da ya yi nisa ba. Kuma tun daga nan har zuwa ƙarshen labarin taurarin cikinsa ba su daina fuskantar ƙalubale ba. Na daɗe ban karanta wani labari wanda taurarinsa ke fuskantar ƙalubale da yawa irin na wannan littafi na Rayuwarmu ba . Kuma ta wannan hanya ce marubuciyar ta yi ta ƙoƙarin fayyace jigon tare da ƙarfafa shi a kowane babi na littafin.

Zubi da tsari

Labarin Rayuwarmu cike yake da sarƙaƙiya da faɗi tashi. Ba wai kuma don rashin salo ko tsaurinsa ba. Sai don yadda yake cike da ƙwarewa ta yadda komai hasashen mai karatu ba zai iya hasaso abinda zai faru a gaba ba.

Marubuciyar ta gabatar da zubi da tsarin littafin ‘Rayuwarmu’ daidai yadda ya dace da yanayin halayyar taurarin littafin ta yadda mai karatu zai ƙagara ya ga yadda za ta kaya, tare da jefo ba-zata a wasu lokutan. Ta kuma yi amfani da nau’o’in mutuwa wajen kawar da wasu taurarin waɗanda ci gaba da kasancewarsu, za ta haramta warware sarƙaƙiya cikin littafin. Misali, an kashe taurari irin su Ummi, Sajda da kuma Arif.

Marubuciyar ta zayyana labarin Rayuwarmu ne a cikin littafi ɗaya duk da cewa ya ɗan yi tsayi. Sai dai irin yadda labarin ke da shiga zuciya da kama tunanin mai karatu, kana iya shafe tsawon lokaci ba tare da ka ankare ba. Sannan an nuno yadda rayuwar jaruman ta fara a lokacin da babu wayar hannu irin ta zamani har zuwa lokacin da akwai.

An kuma yi tsallaken lokaci a cikin labarin domin bayyana abin da ya faru a wasu lokuta na rayuwar taurarin labarin.

Misali

Bayan shekaru uku (Babi na 21)
Bayan Wata Ɗaya (Babi na 03)
Bayan Wata Biyu (Babi na 04)
BAYAN WATA BAKWAI (Babi na 08)
BAYAN SHEKARA BAKWAI (Babi na 13)

Taurarin Labari

Rayuwarmu littafi ne da ke ɗauke da taurari masu tarin yawa, wasu manya, wasu kuma masu take musu baya. Akwai taurari guda uku da suka fi fice, waɗanda ana iya cewa ma gaba ɗaya su suka ɗauki nauyin labarin a kafaɗun su. Waɗannan taurari kuwa su ne Labeeb Ibrahim Maska, Dawud Auwal da Kuma Mamdud. Sai dai duk da wannan, Labeeb ya fi Dawud taka rawar gani a cikin labarin, duk kuwa da cewa Dawud shiga gwagwarmaya da rikici mai yawa. Kuma ƙalubalen da Labeeb ya fuskanta ya fi na kowa a cikin labarin, domin shi ya ɗauki kusan nauyin kowa da laifin kowa a cikin labarin. Akwai taurari da yawa a cikin labarin bayan su da suka haɗa da Sajda, Mami, Yumna, Asad, Anees, Huzai da dai sauran su.

You cannot copy content of this page

Discover more from Bakandamiya

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading