Skip to content

Kalkuleta

Kalkuleta wata na’ura ce da ake amfani da ita don yin lissafi. Tana iya zuwa ta nau’i-nau’i daban-daban, ciki har da waɗanda za a riƙe a hannu, da wanda kan zo a kan kwamfuta ko wayoyin hannu. Ana amfani da kalkuleta a fannoni daban-daban kamar lissafi, kimiyya, injiniyanci, da lissafin kuɗaɗe, da sauran ayyukan lissafi.

A wata mahangar, kalkuleta na’ura ce ta kayan aikin lantarki ko kuma manhaja ce mai iya yin lissafi, kamar ƙari (addition), ninkawa (multiplication), ragi (subtraction), ko rarrabuwa (division).

Na’urar kalkuletar kan tebur

Kamfanin Kwamfuta na Casio ya ƙirƙiri na’urar lissafi ta farko ta lantarki a cikin shekara ta 1957. Tun daga wancan lokacin, na’urorin kalkuleta suka riƙa yawaita iri daban-daban ƙananu da masu girma da yawa, kuma an ƙirƙire su a mabanbantan na’urori da suka haɗa da; kwamfutoci, wayoyi, da makamantansu.

Ire-iren kalkuleta

Akwai nau’ikan kalkuleta daban-daban da yawa, kuma kowace da irin fasalinta da aikin da aka ƙirƙire ta domin shi. An ƙirƙire su ne don ƙididdige matsalolin lissafi cikin sauri da sauƙi. Sassauƙar kalkuleta ita ke yin aikin ƙari, ragi, ninkawa, da rarrabuwa, amma sauran ire-iren kalkuleta kan yi zuzzurfan aikin da ya wuce wannan.

Girman kalkuleta na iya shafar ƙwarewar mai amfani da ita da mutane da yawa, musamman waɗanda ke da matsalar hangen nesa. Wane ne zai yi amfani da kalkuleta? Masu aikin fasaha za su so manyan maɓallao da nuni mai girma fiye da abin da ɗalibai ke buƙata a aji.

Basic calculator (Kalkuleta ta asali)

Ana ana kiran wannan kalkuleta mai aiki 4, kamar yadda aka tsara aikinta shi ne ƙari, ragi, ninka, ko rarraba.

Sai dai idan ana aiki a fannin lissafi, kimiyya, ko injiniyanci, da alama kuna buƙatar waɗannan ayyuka huɗu kawai sun wadatar. Idan ba a son yin lissafi da ka, basic calculator na iya taimakawa.

Na’urar lissafi

Misalan Simple Calculators

  • Casio HS-8VA Standard Function Calculator
  • Catiga Basic Calculator
  • EooCoo Basic Standard Calculator
  • Office Depot Mini Calculator

Desk calculator ( Kalkuletar kan tebur)

Kalkuletar kan tebur tana da manyan, bayyanannun alamomi da maɓallai. Suna da girma fiye da na simple calculator, kuma an tsara su ɗorawa a kan tebur.

Misalan Desk Calculators

  • Canon Desktop LS82Z Calculator
  • Canon Desktop HS-1200TS Calculator
  • Helect H1001B-Calculator
  •  HIHUHEN Large Electronic Desk Calculator

Classroom Calculator

An ƙirƙire irin wannan kalkuleta don haɓaka tunanin ilimin lissafi na yara, ƙwarewar lambobi, da kuma fahimtar ma’anar lamba, dole ne yara su yi aiki ta hanyar matsalolin lissafi a cikin kawunansu da kan takarda. Yin amfani da kalkuleta yana kawar da damar yaro don haɓaka waɗannan ƙwarewar ilimin lissafi masu mahimmanci, kamar yadda don haɓaka ƙwarewa a fannin lissafi, suna buƙatar aiwatar da su kuma a maimaita su akai-akai.

Amfani da kalkuleta a cikin aji na makarantar firamare yana dakushe ƙwarewar ilimin lissafi ga yaro. Wannan ya ce, idan kuna neman kalkuleta na aji don taimakawa ɗalibai su duba aikinsu kuma suyi aiki ta cikin tebura masu yawa, kowane ainihin ƙididdiga zai yi.

Scientific Calculator (Kalkuletar Kimiyya)

Ana amfani da kalkuletar kimiyya don ƙididdige ayyukan ci gaba, tana taimakawa wajen yin lissafin matsalolin kimiyya. Kalkuletar kimiyya na da maɓallai masu girma fiye da na biyun farko da aka bayyana, kazalika akwai ƙarin maɓallai suna masu ba da damar rubuta da warware wasu matsalolin lissafi.

Kalkuletar kimiyya na taimaka wa masu amfani su magance matsaloli kamar haka:

  • Matsalolin lissafin π
  • Lissafin Logarithm
  • Lambobin kimiyya waɗanda ke da ninkawa ta 10
  • Lissafin aikin ma’auni (scale)
  • Lissafin Trigonometry

Kuna iya amfani da kalkuletar kimiyya don magance matsalolin trigonometry waɗanda suka haɗa da sine, cosine, da tangent, da kuma rabe-rabensu da ayyukan hyperbolic. Dangane da kimiyya, wannan kalkuletar na zuwa tare da maɓallin Exp wanda ke ba da damar shigar da lambobin kimiyya da sauri.

Misalan Scientific Calculators:

  • Casio FX-991EX Engineering/Scientific Calculator
  • Sharp 16-Digit Scientific Calculator with WriteView
  • Texas Instruments Engineering Scientific Calculator

Kalkuletar Zane (Graphing Calculator)

Kalkuletar zane na iya tsara zane-zane, warware ma’auni guda ɗaya, da aiwatar da ayyuka da yawa tare da masu canji. Kalkuletar kan iya nuna zane-zanen da aka tsara kamar parabolas, kuma tana da abubuwan ci gaba da yawa fiye da ainihin kalkuleta.

Lissafin zane-zane kayan aiki ne na gama gari a cikin manyan darussan lissafi. Suna ba da hanyar gani don nazarin fannonin ilimin lissafi daban-daban, kamar algebra, trigonometry, da lissafi. Babbar alamarta tana iya nuna layukan lissafi da rubutu da yawa a lokaci guda.

Misalin Graphing Calculators:

  • CATIGA CS-121 Scientific Calculator with Graphic Functions
  •  Texas Instruments TI-84 Plus CE Color Graphing Calculator

Online calculator

Lokacin da ka nemo kalkuleta ta onlayin a cikin Google, na kyauta za su bayyana. Kuna iya amfani da kalkuleta kai tsaye a cikin shafin bincike ba tare da zuwa wani shafin yanar gizon ba. Kalkuleta ta Google tana da fasali na asali da kuma na musamman. Akwai sauran kalkuletoci na kyauta onlayin ban da na’urar lissafi ta Google.

Manhajar kalkuleta (Calculator App)

Idan kana da iphone, wayarka tana zuwa tare da ginanniyar manhaja mai suna “Calculator,” wanda ke fasalta ayyukan lissafi na asali. Don samun dama ga kalkuleta na kimiyya, duk abin da kuke buƙatar yi shi ne juya iPhone zuwa yanayinsa. Wannan zai buɗe damar samun dama ga wasu maɓallai.

Wayoyin Android su ma suna zuwa da wata manhaja ta lissafi, wacce kuma ake kira “Calculator.” Ya zo tare da mahimman ayyukan lissafi guda huɗu da lissafin kimiyya. Don samun damar ayyukan cigaba.

Idan kuna neman wasu zaɓuɓɓuka, ƙa’idar Kalkuleta ta Gear 7 ta ƙunshi duka ma’auni da lissafin kimiyya. Aikin Kalkuleta Air kuma ya ƙunshi ayyuka na asali da na kimiyya gami da zaɓi don ɗaukar hoton matsalar lissafi don ƙididdigewa ta atomatik.

Manazarta

Calculator. (2024, April 9). Calculator Computerhope.com

What is a calculator? (n.d.). What is calculator? Quora.

Blue Summit Supplies (2022, March 18). Different types of calculators and how to chooseBlue Summit Supplies.

Was this article helpful?
YesNo

You cannot copy content of this page

×