Skip to content

Kuraje

Kuraje wata cuta ce ta fata wacce ke faruwa a lokacin da ɗigon gashi a ƙarƙashin fata ya toshe. Sebum – man da ke taimaka wa fata daga bushewa – kuma matattun kwayoyin halitta suna toshe ramukan, wanda ke haifar da fashewar raunuka, wanda ake kira pimples ko zits. Mafi yawa, barkewar cutar tana faruwa a fuska amma kuma tana iya bayyana a baya, kirji, da kafaɗu.

Kuraje cuta ce mai kumbura fata, wacce ke da gyambon mai (man) da ke hade da ƙullin gashi, wanda ke dauke da gashi mai kyau. A cikin lafiyayyiyar fata, “glands sebaceous” suna yin sebum wanda ke zubowa a saman fata ta cikin rami, wanda shi ne buɗewa a cikin “follicle”. “Keratinocytes,” wani nau’i ne na fata. Yawanci yayin da jiki ke zubar da ƙwayoyin fata, keratinocytes na tashi zuwa saman fata. Lokacin da wani yana da kuraje, gashi, sebum, da keratinocytes suna haɗuwa a cikin ramin.

Wannan yana hana keratinocytes daga zubowa kuma yana kiyaye sebum daga isa saman fata. Cakuɗuwar mai da cell suna ba da damar ƙwayoyin cuta waɗanda galibi ke rayuwa a kan fata su yi girma a cikin ɓangarorin da aka toshe kuma suna haifar da kumburi – kumburi da ja mai zafi. Lokacin da bangon da aka toshe follicle ya rushe, yana zubar da ƙwayoyin cutar fata da kuma sebum zuwa cikin fatar da ke kusa, yana haifar da raunuka ko ƙurajen pimples.

Mafi yawan mutane, kurajen fuska sukan tafi ne a lokacin da suka kai shekaru talatin, amma wasu masu shekaru arba’in da hamsin suna ci gaba da samun wannan matsalar fatar.

Wa Kuraje ke fitowa?

A kowane jinsi da shekaru na mutane ana samun kuraje, amma sun fi yawa a cikin matasa. Lokacin da kuraje suka bayyana a cikin shekarun samartaka, sun fi yawa a cikin maza. Kuraje na iya ci gaba har zuwa girma, kuma idan ta kama, sukan zama ruwan dare ga ‘yammata.

Nau’in kuraje

Kuraje na haifar da raunuka iri-iri, ko pimples. Nau’in kuraje sun haɗa da:

Whiteheads

Su ne nau’in ƙurajen da ke fitowa daga ƙofofin gashi waɗanda suke a ƙarƙashin fata kuma suna haifar da farin tabon fata.

Blackheads

Kan faru a sanadiyyar toshewar follicles waɗanda suke a saman fata kuma suna buɗewa. Suna haifar da baƙar fata a saman fata saboda iska tana canza launin ruwan magudanar ruwa, ba don ƙazanta ba.

Papules

Raunuka ne masu kumburi waɗanda yawanci suna bayyana a matsayin ƙanana, kumburin na iya zama mai taushi idan ana taɓawa.

Pimples

Papules su ne ƙurajen saman fararen fata ko launin rawaya masu cike da mugunya waɗanda ƙila su yi ja daga can ƙasansu.

Nodules

Manyan raunuka masu raɗaɗi waɗanda ke zurfafa cikin fata. Ƙunƙarar kurajen nodular (wani lokaci ana kiran ta cystic acne): Zurfafa, raɗaɗi, raunuka masu cike da mugunya.

Abin da ke kawo kuraje

Likitoci da masu bincike sun yi imanin cewa ɗaya ko fiye na waɗannan na iya haifar da kuraje:

  • Yawaita ko yawan samar da mai a cikin ƙofar fata.
  • Ginuwar matattun ƙwayoyin fata a cikin ƙofar fata.
  • Girman ƙwayoyin cuta a cikin ƙofar fata.

Abubuwan da ke ƙara haɓakar kuraje

Hormones

Ƙaruwar “androgens”, waɗanda su ne hormones na jima’i na maza, na iya haifar da kuraje. Wadannan suna ƙaruwa a jikin yara maza da mata a kullum a lokacin balaga, kuma suna haifar da “glandon sebaceous” don girma da kuma ƙara yawan sebum. Canje-canjen Hormonal da ke da alaƙa da ciki na iya haifar da kuraje.

Gado

Masu bincike sun yi imanin cewa ƙila za a iya samun kuraje idan iyaye suna da kuraje. Wato za a iya gadar cutar ƙuraje daga iyaye zuwa ga ‘ya’ya.

Magunguna

Wasu magunguna, irin su magungunan da ke ɗauke da hormones, “corticosteroids”, da “lithium”, na iya haifar da ƙuraje.

Shekaru

Mutane masu shekaru na iya samun kuraje, amma ya fi yawa a cikin matasa.

Abubuwan da ba sa haifar da kuraje amma suna da haɗari

Abinci

Wasu bincike ya nuna cewa cin wasu nau’o’in abinci na iya sa kuraje su yi muni. Masu bincike na ci gaba da nazarin rawar da abinci ke takawa a matsayin sanadin kuraje.

Damuwa

  • Matsi daga kwalkwali na wasanni, matsattsun tufafi, ko jakunkuna.
  • Abubuwan da ke damun muhalli, kamar gurɓata yanayi da zafi mai yawa.
  • Matsewa ko tsintar aibi.
  • Shafa fata sosai.

Yadda za magance ƙuraje

1- A samu ganyen dogonyaro, sai a haɗa shi da kurkur, sannan sai a shafa a fuska. A jira tsawon minti 15, sannan a wanke da ruwan dumi.

2- Za a iya shafa markadadden dankalin Turawa a kan tabo. Hakan na magance kurajen fuska, sannan yana hana su sake fitowa.

3- A daka tafarnuwa sai a shafa a kan tabo. Tafarnuwa tana wari, amma tana gyara fuska, sannan ta magance tabon fuska.

4- A hada karas da tafarnuwa da zuma sai a shafa a fuska na tsawon minti 20 kafin a wanke.

5- A samu hodar ‘baking soda’, sai a hada ta da ruwa, sannan a shafa a fuska zuwa minti 2 ko 3, daga nan a wanke fuska da ruwan dumi.

Manazarta

Admin, Admin, & Admin. (2021, December 28). Yanda zaki magance kuraje ko tabo a fuska – Ganya Hub. Ganya HUB.

Admin, L. (2021, August 18). Kuraje a fuska: sanadi da magani. Bidiyo.

Saleh, S. K. (2020, October 16). Yadda ake amfani da kwai a magance kurajen fuska. Aminiya.

Was this article helpful?
YesNo

You cannot copy content of this page

×