Skip to content

Fatima Sani

Q fever

Q fever wata cuta ce mai hatsari wadda ƙwayar Coxiella burnetii ke haifarwa, wadda kuma take daga cikin ƙwayoyin cuta masu shiga cikin ƙwayoyin halitta… Ci gaba da karatu »Q fever

Kaska

Kaska ƙananan ƙwari ne masu shan jini daga jikin dabbobi da mutane. Suna cikin rukunin Arachnida, wato rukuni ɗaya da gizo-gizo da ƙudan zuma na… Ci gaba da karatu »Kaska

Rabies

Rabies wata cuta ce mai tsananin hatsari da ake samu daga ƙwayar cuta mai suna Rabies virus, wadda take daga cikin Lyssavirus a cikin dangin… Ci gaba da karatu »Rabies

Kadanya

Itaciyar kaɗan ya wacce a kimiyyance ake kira da (Vitellaria paradoxa ko kuma Butyrospermum paradoxa) tana daga cikin itatuwa dangin Sapotaceae. Yawanci tana fitowa a cikin yankin… Ci gaba da karatu »Kadanya

WiFi

Duniya da cigabanta a wannan zamani ya sha bamban da na shekarun da suka shuɗe, musamman ta fannin sadarwa. Kama daga amfani da waya mai… Ci gaba da karatu »WiFi

Bushiya

Bushiya wacce da harshen Turanci ake kira da (hedgehog), dabba ce ƙarama mai gashi mai kaifi mai kama da ƙayoyi, wacce ke cikin zuriyar Erinaceidae.… Ci gaba da karatu »Bushiya

Kare

Kare dabba ce da ta shahara a duniya baki ɗaya, musamman ma a matsayin abokin zama kuma mai hidimar samar da tsaro. Daga cikin dabbobin… Ci gaba da karatu »Kare

Gurjiya

Gurjiya wacce a Turance ake kira da Bambara Groundnuts, a kimiyyance kuma ake mata lakabi da (Verdea (L.). Kodayake wani masanin tsirrai mai suna Swanevelder… Ci gaba da karatu »Gurjiya

Mikiya

Mikiya ɗaya ce cikin manyan tsuntsaye masu farauta wadda ke cikin dangin Accipitridae kuma ta kasu kashi daban-daban, waɗanda ba sa kamanni da juna. Waɗannan… Ci gaba da karatu »Mikiya

Modem

Modem wani ɓangare ne kuma muhimmiyar na’ura wadda ke canja tsarin siginar dijital zuwa siginar analog da makamancin haka. Wannan wata ingantacciyar hanya ce da… Ci gaba da karatu »Modem

Kada

Kada na ɗaya daga cikin sanannun dabbobi masu ban tsoro a duniya kuma ana kallon su a matsayin mafarautan mutane da wasu halittun. Jikinsu na… Ci gaba da karatu »Kada

Goro

Goro ɗan itaciya ne mai dogon tarihi da tasiri. Muhimmancinsa a rayuwar al’ummu daban-daban a faɗin duniya musamman ma Afirka, ya haɗa da zamowarsa abinci, magani, abin girmama… Ci gaba da karatu »Goro

Nakuda

Masana da ƙwararru a harkar lafiya da ta shafi mata masu juna biyu da al’aura sun bayyana ma’anar naƙuda a matsayin wani ciwon mara da… Ci gaba da karatu »Nakuda

Yalo

Yalo nau’i ne na kayan lambu, wanda ake kira da ‘eggplants’ a Turance ko kuma “Solanum aethiopicum,” a kimiyyance. Ana kiran yalo da sunaye daban-daban… Ci gaba da karatu »Yalo

Bitget

Bitget, babbar manhajar musayar cryptocurrency ce da kamfanin fasaha na Web3 ya kirkira, an bayyana ta a cikin jerin manyan amintattun manhajojin hada-hadar crypto 25… Ci gaba da karatu »Bitget

Picoin

Pi Network wani kamfanin fasaha ne da ya ƙirƙiro kuɗin crypto mai suna Pi coin, kamfanin ya wanzu da zummar warware ɗaya daga cikin manyan… Ci gaba da karatu »Picoin

Bybit

An ƙirƙiro manhajar musanya da hada-hadar kuɗaɗen crypto ta kamfanin Bybit a watan Maris na shekarar 2018, wannan manhaja mallakar Ben Zhou ce. Bybit, manhajar… Ci gaba da karatu »Bybit

Binance

Binance wata shahararriyar manhajar musaya da hada-hadar kuɗaɗen cryptocurrency ce. Tana da ɓangarori da abubuwa masu jan hankali sosai wajen ciniki da hada-hadar kuɗin altcoin. Binance… Ci gaba da karatu »Binance

Sahara

Sahara ko Hamada yanayi ne da ke tattare da ƙarancin ruwan sama da ƙarancin ciyayi a wasu yankunan duniya. Ana samun irin wannan wurare a… Ci gaba da karatu »Sahara

Sodium

Sodium sinadari ne mai lambar  atomic ta 11. Yana da alamavko tambarin Na, da ke wakiltar sunansa, yana iya narkewa a darajar ma’aunin zafi da ya kai 208°F (97.8°C), yana… Ci gaba da karatu »Sodium

Hawainiya

Hawainiya dabba ce, sunanta na kimiyya shi ne Chamaeleonidae. Wani nau’in kadangaru ce wanda aka sani da baiwar canja launukan fata. Akwai nau’ikan hawainiya sama… Ci gaba da karatu »Hawainiya

Tsibiri

An rarraba tsibirai a matsayin ko dai na teku ko na nahiya. Tsibirin teku yana tasowa ne sama daga ƙasan teku. Irin waɗannan tsibiran gabaɗaya… Ci gaba da karatu »Tsibiri

Jemage

Jemagu yawanci suna da matsakaicin tsawon rayuwa har zuwa shekaru 30 a cikin daji. Yayin da yawancin nau’in jemagu ke da tsawon rayuwa a kasa… Ci gaba da karatu »Jemage

Gizo-gizo

Gizo-gizo ƙwari ne nau’in arachnids masu kafa takwas waɗanda ke rayuwa a kusan dukkanin sassan duniya in ban da Antarctica. Kawo shekarar 2022, akwai kusan… Ci gaba da karatu »Gizo-gizo

Agogo

Lokaci muhimmin bangare ne na rayuwar al’umma. Tun daga tashi daga barci har zuwa lokacin da za a kwanta, a kodayaushe ana tunawa da lokaci.… Ci gaba da karatu »Agogo

Dodon kodi

Dodon koɗi na ɗaya daga cikin sanannun nau’ikan dabbobi a duniya. Akwai shaidun ɓurbushin halittun gastropods na farko tun daga ƙarshen zamanin Cambrian; wannan yana… Ci gaba da karatu »Dodon kodi

Albasa

Albasa tana daga cikin kayan lambu da ake amfani da su sosai a girke-girke a sassan duniya. Tana da matukar amfani ga jiki saboda tana ɗauke… Ci gaba da karatu »Albasa

Kifi

Kifaye halittu ne da ke rayuwa a cikin ruwa, suna da ƙaya a jikinsu da gadon bayansu, kuma suna shaƙar numfashi ta hanyar wani abu… Ci gaba da karatu »Kifi

Maciji

Ɗaya daga cikin halittun da ake firgita da shi a duniya shi ne maciji. Macizai halittu ce masu rarrafe marasa fuka-fuki da gabobin jiki. Jikinsu… Ci gaba da karatu »Maciji

Boron

Boron wani sinadari ne mai lamba ta biyar a kan teburin sunadarai da ma’adanai (wato periodic table a turance). Boron sinadari ne da ake samu… Ci gaba da karatu »Boron

Magnesium

Magnesium sinadari ne wanda ke da tambari ko alamar Mg, da kuma lamba ta 12 a bisa teburin ma’adinai da sinadarai wato (periodic table). Sinadarin ƙarfe ne mai… Ci gaba da karatu »Magnesium

Pluto

Pluto duniya ce mai kewaye da ƙanƙara, da tsaunuka masu ƙanƙara, ga kuma sinadaran methane da ammonia da ke kewaye da ita. Don haka tana… Ci gaba da karatu »Pluto

Zinc

Zinc wani sinadari ne wanda ke samuwa a yawancin abinci, kamar wake, nama, da kifi. Yana tallafa wa aikin inganta garkuwar jiki, kuma yana iya… Ci gaba da karatu »Zinc

Copper

Copper sinadarin jan karfe ne mai canjawa daga wani yanayi zuwa wani wanda yake da laushi, marar nauyi sosai. A asalin siffarsa yana da sinadarin… Ci gaba da karatu »Copper

YouTube

YouTube sanannen dandamali ne na ɗorawa da raba bidiyoyi a yanar gizo, inda mutane za su iya ɗorawa, rabawa har ma da kallon bidiyo. An… Ci gaba da karatu »YouTube

Wata

Wata shi ne babban tauraro ɗaya tilo kuma na dindindin a duniya, shi ne mafi kusanci ga duniya. Babu wata duniyar da ke da tauraron… Ci gaba da karatu »Wata

Oxygen

Oxygen sinadarin iska ce, tana alama ko tambarin O, tana kuma matsayin lambar ta 8 a jerin sinadaran da ke kan periodic table. Tana da… Ci gaba da karatu »Oxygen

Gmail

Google mail, wanda a takaice kuma ake rubuta shi kamar Gmail. Manhaja ce ta kyauta da kamfanin Google ya samar wanda ke ba wa masu… Ci gaba da karatu »Gmail

Uranium

Uranium karfe ne mai nauyi wanda ake amfani da shi a matsayin wadatacciyar hanyar samar da makamashi tun sama da shekaru 60. Uranium yana samuwa… Ci gaba da karatu »Uranium

Guba

Ma’anar guba Guba sunadarai ne masu iya haifar da illa ga mutum. Kalmar “sinadarai” kuma ta haɗa da ƙwayoyin, bitamin, magungunan kashe ƙwari, gurɓataccen abu,… Ci gaba da karatu »Guba

You cannot copy content of this page

×