Skip to content

Sadik Abubakar

Dharmendra Kewal

  • Wallafawa:

Dharmendra, wanda cikakken sunansa shi ne Dharmendra Kewal Krishan Deol, ɗaya ne daga cikin jarumai mafi shahara da tasiri a tarihin masana’antar fina-finan Indiya, wato… Ci gaba da karatu »Dharmendra Kewal

Zirconium

  • Wallafawa:

Zirconium sinadari ne na ƙarfe mai alamar Zr da lambar atomic 40 a jadawalin sinadarai. Yana daga cikin rukunin transition metals, kuma yana da launin… Ci gaba da karatu »Zirconium

Paul Biya

  • Wallafawa:

Paul Barthélemy Biya’a bi Mvondo shi ne ɗaya daga cikin fitattun shugabannin Afirka da suka fi shahara wajen daɗewa a kan karagar mulki. Tun bayan… Ci gaba da karatu »Paul Biya

Nickel

  • Wallafawa:

Nickel wani sinadari ne na ƙarfe wanda yake cikin rukunin transition metals a jadawalin sinadarai. Yana da alamar Ni da kuma lambar atomic 28. Wannan… Ci gaba da karatu »Nickel

Titanium

  • Wallafawa:

Titanium wani sinadarin ƙarfe ne mai alamar Ti da lambar atomic 22 a cikin jadawalin sinadarai. Yana cikin rukunin transition metals, wato sinadaran ƙarfe waɗanda… Ci gaba da karatu »Titanium

Drone

  • Wallafawa:

Drone, wanda ake bayyanawa a matsayin jirgin sama marar matuƙi, na daga cikin manyan ƙirƙire-ƙirƙiren fasaha da suka kawo sauyi a harkar sufuri, tsaro, bincike,… Ci gaba da karatu »Drone

Rigakafi

  • Wallafawa:

Rigakafi wata muhimmiyar hanya ce ta kiwon lafiya da masana kimiyyar jiki da likitoci suka samar domin kare lafiyar ɗan’adam da dabbobi daga kamuwa da… Ci gaba da karatu »Rigakafi

Qadiriyya

  • Wallafawa:

Bikin Ƙadiriyya yana daga cikin manyan bukukuwa na addini da ake gudanarwa a birnin Kano da ma wasu sassan Najeriya gabaɗaya. Wannan biki na da… Ci gaba da karatu »Qadiriyya

Sulfur

  • Wallafawa:

Sulfur (wanda ake rubutawa da S) wani muhimmin sinadari ne mai lamba ta atomic 16 a cikin jadawalin sinadarai. Yana cikin rukuni na chalcogens tare… Ci gaba da karatu »Sulfur

Calcium

  • Wallafawa:

Calcium wani muhimmin sinadari ne daga rukunin alkaline earth metals a jadawalin sinadarai, wanda yake da alamar Ca da lambar atomic 20. Shi ne sinadarin… Ci gaba da karatu »Calcium

Takutaha

  • Wallafawa:

Bikin Takutaha na daga cikin bukukuwan da ake gudanarwa a wasu biranen Hausawa, musamman a jihar Kano, arewa maso yammacin Najeriya. Ana gudanar da shi… Ci gaba da karatu »Takutaha

Aku

  • Wallafawa:

Aku (Parrots) na cikin tsuntsaye dangin Psittaciformes. Waɗannan tsuntsaye sun shahara da wayo, ban dariya da kuma basira. Haka nan sun shahara wajen kwaikwayo da… Ci gaba da karatu »Aku

Beryllium

  • Wallafawa:

Beryllium sinadari ne na ƙarfe mai lamba 4 a jadawalin sinadarai, mai alamar Be. Shi ne ƙaramin ƙarfe daga cikin alkaline earth metals, kuma yana… Ci gaba da karatu »Beryllium

Maulidi

  • Wallafawa:

Maulidi ya kasance ɗaya daga cikin manyan bukukuwa da Musulmi ke gudanarwa a duniya domin tunawa da haihuwar Annabi Muhammadu (SAW). Duk da kasancewar akwai… Ci gaba da karatu »Maulidi

Cholera

  • Wallafawa:

Cholera na daga cikin manyan matsalolin lafiya da ke barazana ga al’umma a duniya, musamman a wuraren da babu isasshen ruwan sha mai tsafta, tsaftar… Ci gaba da karatu »Cholera

Lithium

  • Wallafawa:

Lithium wani sinadarin sinadarai ne daga rukunin alkaline (alkali metals) a cikin jadawalin sinadarai (Periodic Table). Yana ɗauke da lambar ƙwayoyin zarra 3, kuma yana… Ci gaba da karatu »Lithium

Dakin gwaji

  • Wallafawa:

Ɗakin gwaji ko ɗakin gwaje-gwaje, wanda ake kira “laboratory” a Turance, wuri ne da ake gudanar da bincike, gwaje-gwaje, da nazarin kimiyya domin ganowa, fahimta… Ci gaba da karatu »Dakin gwaji

Colbat

  • Wallafawa:

Cobalt wani sinadari ne a rukunin transition metals a jadawalin sinadarai, mai lamba ta atom 27 da kuma yana da nauyin atomic kimanin 58.93. Ana… Ci gaba da karatu »Colbat

Dakin karatu

  • Wallafawa:

Ɗakin karatu wata matattara ce ta kayayyakin ilimi da bayanai musamman littattafai da aka tsara kuma aka sanya domin amfani ga jama’a ko wasu taƙamaiman… Ci gaba da karatu »Dakin karatu

Vanadium

  • Wallafawa:

Vanadium sinadari ne da ke rukunin ƙarafa masu canjawa, yana da alama ko tambarin V, tare da lambar atomic 23 a jadawalin sinadarai (wato Periodic… Ci gaba da karatu »Vanadium

Chromium

  • Wallafawa:

Chromium wani sinadarin ƙarfe ne mai canjawa (transition metal) mai alamar sinadari ta Cr da lambar atomic 24 a bisa jadawalin sinadarai (Periodic Table). Yana… Ci gaba da karatu »Chromium

Pager

  • Wallafawa:

Pager, ko kuma a kira ta da beeper ko bleeper, wata na’ura ce ta sadarwa marar amfani da zaren waya wacce ke karɓa da kuma… Ci gaba da karatu »Pager

Biology

  • Wallafawa:

Biology reshe ne na ilimin kimiyya da ke nazarin halittu masu rai da muhallinsu. Wannan fanni na kimiyya yana da matuƙar muhimmanci domin yana taimaka… Ci gaba da karatu »Biology

Diphtheria

  • Wallafawa:

Diphtheria cuta ce mai saurin yaɗuwa wadda ake iya riga-kafinta, wadda bakteriya mai suna Corynebacterium diphtheriae ke haddasawa. Cutar na iya hallaka kashi 5 zuwa… Ci gaba da karatu »Diphtheria

Gandoki

  • Wallafawa:

Littafin Ganɗoki littafi ne na adabin Hausa na zamani da aka rubuta a ƙarshen shekarun 1920s zuwa farkon 1930s, kuma aka wallafa a 1934. Marubucin,… Ci gaba da karatu »Gandoki

Chemistry

  • Wallafawa:

Chemistry wani reshe ne na ilimin kimiyya da ke nazarin halittun sinadarai (chemical substances), tsarinsu ciki da bai da yadda suke cuɗanya da juna ta… Ci gaba da karatu »Chemistry

Isra’ila

  • Wallafawa:

Isra’ila ƙasa ce da ke a yankin Gabas ta Tsakiya wato (Middle East), a kan iyakar Asiya da Turai. Tana ɗaya daga cikin ƙasashe mafi… Ci gaba da karatu »Isra’ila

Zoom

  • Wallafawa:

Zoom manhaja ce ta sadarwa da ake amfani da ita don taron tattaunawa ta hanyar fasahar bidiyo da sauti, amma kuma tana ba da damar… Ci gaba da karatu »Zoom

Tsawa

  • Wallafawa:

Tsawa ɗaya ce daga cikin muhimman al’amuran yanayi waɗanda ke haifar da ruwan sama mai ƙarfi da iska mai ƙarfi da ƙanƙara da walƙiya har ma… Ci gaba da karatu »Tsawa

Argon

  • Wallafawa:

Argon na ɗaya daga cikin sinadarai da ke wanzuwa a sigar iskar gas, kuma muhimmi ne cikin sinadarai masu daraja. Sinadarin shi ne na shida… Ci gaba da karatu »Argon

Aluminium

  • Wallafawa:

Aluminum abu ne da ke kewaye da mu, kama daga abubuwan amfanin yau da kullun kamar gwangwanaye masu laushi na lemuka zuwa sassan jirgin sama… Ci gaba da karatu »Aluminium

Bramall Lane

  • Wallafawa:

Bramall Lane ɗaya ne daga cikin tsoffin filayen wasan ƙwallon ƙafa a duniya, tana da daɗɗen tarihi tun daga shekarun 1850. Asali, wurin ya kasance… Ci gaba da karatu »Bramall Lane

Rogo

  • Wallafawa:

Rogo ya samo asali ne daga wurare masu zafi da ruwan sama, saboda haka, yawan amfanin gonar ba shi da kyau a ƙarƙashin busasshen yanayi.… Ci gaba da karatu »Rogo

Taswira

  • Wallafawa:

Taswira kalma ce tilo, jam’inta shi ne taswirori. Taswira alamomi ne da ke wakiltar abubuwa a wani wuri ko bigire, galibi ana zana taswira a kan… Ci gaba da karatu »Taswira

Jibril Aminu

  • Wallafawa:

Farfesa Jibril Aminu, na ɗaya daga cikin fitattun haziƙan malaman jami’o’i kuma jajirtaccen ma’aikacin gwamnati wanda ya sadaukar da rayuwarsa kacokan ga cigaban ƙasa. Sanannen… Ci gaba da karatu »Jibril Aminu

FIFA

  • Wallafawa:

FIFA ita ce hukumar kula da ƙwallon ƙafa ta duniya. Gajartuwar kalmar ‘FIFA’ a harshen Faransanci ne, tana nufin “Fédération Internationale de Football Association”. FIFA… Ci gaba da karatu »FIFA

Vatican

  • Wallafawa:

Vatican ita ce ƙasa mafi ƙanƙanta a duniya. Wannan ƙasa ko kuma birni na Vatican ya kasance wani yanki ne na ƙasar Roma tun tsawon… Ci gaba da karatu »Vatican

Bluetooth

  • Wallafawa:

Fasahar Bluetooth na ba na’urori damar sadarwa (turawa da musayar bayanai) ba tare da igiyoyi ko wayoyi ba. Bluetooth ya dogara da gajeriyar mitar sadarwar… Ci gaba da karatu »Bluetooth

Tafarnuwa

  • Wallafawa:

Tafarnuwa ɗaya ce daga cikin tsoffin tsirrai da ake shukawa, kuma daga cikin sinadaran da ake amfani da su dangin Liliaceae, wanda su ne tushen albasa,… Ci gaba da karatu »Tafarnuwa

Hadin kai

  • Wallafawa:

Haɗin kai na nufin wata dabara ce da al’umma kan aiwatar tun a zamanin da domin su gudanar da abin da mutum ɗaya ba zai… Ci gaba da karatu »Hadin kai

Sulhu

  • Wallafawa:

Wannan kalma ta sulhu Balarabiya ce da ta shigo cikin harshen Hausa mai nufin samar da daidaito a tsakanin masu jayayya da juna a kan… Ci gaba da karatu »Sulhu

Wanzanci

  • Wallafawa:

Wanzanci na daga cikin daɗaɗɗun sana’o’in ƙasar Hausa. Sana’a ce da ake yin ta ta hanyar amfani da aska da kuma wasu kayan aiki. Sana’ar… Ci gaba da karatu »Wanzanci

Zumunci

  • Wallafawa:

Zumunci sananniyar kalma ce a al’ummar Hausawa. Tana da matsayi ne na aikatau wacce ke bayanin aikin da aka yi na sakamakon zumunta. Ita kuma… Ci gaba da karatu »Zumunci

Makero

  • Wallafawa:

Makero cutar fata ce mai yaɗuwa wadda kwayoyin cuta dangin ‘Fungai’ suke haddasawa a fatar jiki ko a kai da sauransu. Wata ƙwayar cuta ce… Ci gaba da karatu »Makero

Gyada

  • Wallafawa:

Gyada tushen abinci ce da ake amfani da ita a duniya. Ana iya amfani da ita don yin man gyada ko kuma a matsayin abin… Ci gaba da karatu »Gyada

Tururuwa

  • Wallafawa:

Tururuwa ƙwari ne na gama-gari, amma suna da wasu siffofi na musamman ciki har da ƙwarewarsu ta fuskar sadarwa ta almara wanda ke ba da… Ci gaba da karatu »Tururuwa

Kwamfuta

  • Wallafawa:

Kwamfuta wata naura ce da take aiki da wutar lantarki ko batir, ana iya sarrafa ta sakamakon wasu umarni da ake ajiye su a ma’ajiyarta… Ci gaba da karatu »Kwamfuta

Bitamin

  • Wallafawa:

Sinadarin bitamin nau’i ne na sinadarin abinci, wanda jiki ke buƙatar kaɗan, ba da yawa ba don ya yi aikin da ya dace da shi.… Ci gaba da karatu »Bitamin

Gero

  • Wallafawa:

Gero shi ne hatsi mafi daɗewa da mutum ya fara sani a duniya sannan kuma na farko a abincin gida, kuma cewa shi ɗan asalin… Ci gaba da karatu »Gero

Gasar Dangiwa

  • Wallafawa:

Gasar Arc. Ahmad Musa Dangiwa, wato Gasar Rubutattun Gajerun Labaran Hausa, gasa ce da Gidauniyar Adabi ta Arc. Ahmad Musa Ɗangiwa ke shiryawa domin bunƙasa… Ci gaba da karatu »Gasar Dangiwa

Sallar idi

  • Wallafawa:

Sallar idi sunna ce mai karfi a kan kowanne namiji baligi da mai hankali, ba matafiyi ba, kuma abar so ce bisa yara maza da… Ci gaba da karatu »Sallar idi

Asalin camfi

  • Wallafawa:

Kamar yadda bayanai suka nuna, abu ne mawuyaci a fadi lokacin da al’ummar Hausawa suka fara wasu daga cikin al’adunsu da dabi’unsu, domin abu ne… Ci gaba da karatu »Asalin camfi

Kanumfari

  • Wallafawa:

KAanunfari yana daga cikin tsirran da ake amfani da su wajen magungunan gargajiya da kuma amfani a abinci. Haka kuma nau’in tsiro ne da yake… Ci gaba da karatu »Kanumfari

eNaira

  • Wallafawa:

Kamar tsabar kuɗi ko takardar kuɗi, eNaira mallakin CBN ce. eNaira tana amfani da fasahar blockchain iri ɗaya da kuɗaɗen Bitcoin ko Ethereum, kuɗaɗen eNaira ana… Ci gaba da karatu »eNaira

Helium

  • Wallafawa:

Masana kimiyya sun ɗan fahimci cewa mafi yawan abubuwan da ke cikin sararin samaniya su ne iskar gas masu sauƙi kamar hydrogen da helium. Waɗannan… Ci gaba da karatu »Helium

Rama

  • Wallafawa:

Ganyen rama guda ne cikin ganyayyaki sanannu a mafi yawan sassan Najeriya, musamman a jihohin Kudu-maso-Yamma, ganye ne mai yawaitar sinadarai, wanda ke da fa’idoji… Ci gaba da karatu »Rama

Kubewa

  • Wallafawa:

Kuɓewa shuka ce mai ban sha’awa da ke da cikin shukoki dangin hibiscus da auduga. Kuɓewa ta samo asali ne daga Tsaunin Nilu. Misirawa ne… Ci gaba da karatu »Kubewa

Tabarau

  • Wallafawa:

Tabarau ko gilashin ido wata nau’in na’ura ce da ake maƙalawa a fuska don samun damar gani da kyau da kuma kiyaye idanu daga cutarwar… Ci gaba da karatu »Tabarau

Fas (fax)

  • Wallafawa:

Na’urar fax wata na’ura ce da ke ba da damar aika takardu ta amfani da layukan waya. Wannan ita ce hanya ta farko ta aika… Ci gaba da karatu »Fas (fax)

Ciwon ido

  • Wallafawa:

Ido gaɓa ce mai matuƙar muhimmanci a jikin halittu, masu hikimar zance suna cewa, ‘rashin ido mutuwar tsaye ce.’ Babu shakka wannan batu haka yake.… Ci gaba da karatu »Ciwon ido

Jimina

  • Wallafawa:

Jimina wata nau’in babban tsuntsu ne da ake samu asali a Afirka. Ita ce nau’in tsuntsu mafi girma a duniya, tana girma har kusan tsayin… Ci gaba da karatu »Jimina

Karas

  • Wallafawa:

Karas na ɗaya daga cikin fitattun kayan lambu masu farin jini wanda aka fara shukawa a ƙasar Afghanistan a cikin shekara ta 900 AD. Karas… Ci gaba da karatu »Karas

Tumatir

  • Wallafawa:

Tumatir shuka ce daga cikin kayan lambu mai gajarta da ganye wacce ke yin ‘ya’ya a shekara-shekara daga cikin shuke-shuke dangin Solanaceae, waɗanda suke girma… Ci gaba da karatu »Tumatir

Cashew

  • Wallafawa:

Cashew, ɗaya ne daga cikin kayan marmari wanda a kimiyance ake kira da ‘Anacardium occidentale’, ɗan itaciya ne da ke samuwa a wurare masu zafi… Ci gaba da karatu »Cashew

Gudawa

  • Wallafawa:

Gudawa na nufin samun sauyi ko yanayin sako-sako ko bahaya mai ruwa. Tana faruwa sosai a tsakanin yara da manya, kuma yawanci takan tafi da… Ci gaba da karatu »Gudawa

Kabewa

  • Wallafawa:

Kabewa wani nau’i kayan lambu ce mai sauƙin narkewa da kuma laushi, wacce aka fi samu a lokacin hunturu. Asalin kabewa ta fito ne daga… Ci gaba da karatu »Kabewa

Jupiter

  • Wallafawa:

Jupiter ita ce duniya ta biyar daga rana. Ita ce duniya a tsarin falaƙin rana mai cike da yanayin iska, kuma mafi girma a cikin… Ci gaba da karatu »Jupiter

Haraji

  • Wallafawa:

Haraji wani nau’i ne na karɓar kuɗi na wajibi wanda wata hukuma ke tsarawa da karɓa a hannun ɗaiɗaikun al’umma ko masana’antu ko kamfanoni, don… Ci gaba da karatu »Haraji

Yakubu Gowon

  • Wallafawa:

Gowon, an haife shi a ranar 19 ga Oktoba 1934. Shi ne shugaban ƙasa, shugaban gwamnatin mulkin soja na tarayyar Najeriya daga 1966 zuwa 1975.… Ci gaba da karatu »Yakubu Gowon

Lookman Ademola

  • Wallafawa:

Ɗan wasan ƙwallon ƙafa ne ɗan asalin Najeriya, Ademola Lookman ya kafa tarihi a fannin ƙwallon kafa, inda ya lashe kyautar gwarzon ɗan wasan Afrika na… Ci gaba da karatu »Lookman Ademola

Kwarkwata

  • Wallafawa:

Kwarkwata ƙananan ƙwari ce masu rarrafe da ke rayuwa a cikin gashin kai. Alamar da aka fi sanin da akwai kwarkwata ita ita ce jin… Ci gaba da karatu »Kwarkwata

Citta

  • Wallafawa:

Citta wata nau’in saiwa ce da masana suka bayyana cewa ta samo asali ne daga yankin Kudancin Asia, kuma tana daga cikin kayan kamshi da… Ci gaba da karatu »Citta

Goruba

  • Wallafawa:

Goruba bishiya ce mai tsayi da ke da kusan girman mita goma sha bakwai 17, (daidai da ƙafa 56), yayin da ƙwallon gorubar, wato ɗan… Ci gaba da karatu »Goruba

Lagwada

  • Wallafawa:

Lagwada, cuta ce mai saurin yaɗuwa ta hanyar ƙwayar cutar varicella zoster (VZV). Tana haifar da ƙaiƙayi, kurji mai kumburi. Yawancin mutane suna warkewa a… Ci gaba da karatu »Lagwada

Kawaici

  • Wallafawa:

Kawaici na nufin kawar da kai. Kawar da kai kuma a Hausance shi ne idan aka yi wa mutum laifi ka ƙi yin magana kuma… Ci gaba da karatu »Kawaici

Ernest Shonekan

  • Wallafawa:

Shonekan dai lauya ne da kasar Ingila ta horar da shi, masanin masana’antu, kuma tsohon shugaban kuma Manajan Darakta na United African Company of Nigeria… Ci gaba da karatu »Ernest Shonekan

Ahmadu Bello

  • Wallafawa:

Alhaji Sir Ahmadu Bello Sardauna Sokoto basarake ne, malamin makaranta, kuma ɗan siyasa, mai kishin ƙasa da jama’arsa. Ya rayu a ƙarƙashin mulkin mallakar Turawa… Ci gaba da karatu »Ahmadu Bello

Agunyi Ironsi

  • Wallafawa:

Ironsi shi ne kaftin ɗin soja na farko, manjo na farko, laftanal kanal na farko, kanal na farko, kuma birgediya na farko ɗan Najeriya. Cikakken… Ci gaba da karatu »Agunyi Ironsi

Sani Abacha

  • Wallafawa:

An haifi janar Sani Abacha ranar 20 ga watan Satumbar shekarar 1943 a cikin garin Kano. Janar Sani Abacha ne sojan farko a tarihi da… Ci gaba da karatu »Sani Abacha

Shehu Shagari

  • Wallafawa:

An haifi Shagari a ranar 25 ga watan Fabrairun shekarar 1925 a wani kauye mai suna Shagari, kauyen da aka ce kakansa, Ahmadu Rufa’i Shagari… Ci gaba da karatu »Shehu Shagari

Kabaki

  • Wallafawa:

Kaɓaki na nufin wani abinci, musamman tuwo don wata hidima, wanda aka mulmula madurguji-madurguji aka kai gudummuwa gidan da ake aiwatar da hidimar walau biki… Ci gaba da karatu »Kabaki

Ba’a

  • Wallafawa:

Ba’a wata ɗabi’a ce ta Hausawa da ta ƙunshi yin wasa da wasu rukuni na mutane ta hanyar sa su dariya ko fara’a da zolaya… Ci gaba da karatu »Ba’a

Aliko Dangote

  • Wallafawa:

An haifi hamshakin ɗan kasuwa Alhaji Aliko Dangote a ranar 10 ga Afrilu 1957 a cikin birnin Kano da ke Arewacin Najeriya. Mahaifinsa shi ne… Ci gaba da karatu »Aliko Dangote

Mafitsara

  • Wallafawa:

Mafitsara wata gaɓa ce mai ɗan zurfi, da ke miƙe a ɓangaren ƙasan ciki, wacce take adana fitsari kafin ya fita daga jiki ta cikin… Ci gaba da karatu »Mafitsara

Google Drive

  • Wallafawa:

Google Drive manhaja ce ta kyauta daga kamfanin Google, wacce ke ba da damar adana fayil-fayil a yanar gizo da samun damar bincikar su ko amfani… Ci gaba da karatu »Google Drive

Printer

  • Wallafawa:

Printer na’ura ce da ke karɓar bayanai ko kuma saƙwanni rubutattu ko fayal ko kuma hotuna daga na’ura mai ƙwaƙwalwa ta sarrafa su ta hanyar… Ci gaba da karatu »Printer

Twilight Saga

  • Wallafawa:

Twilight, jerin littattafan soyayya ne guda huɗu wanda marubuciya Stephenie Meyer ta rubuta. An saki jerin littattafan a tsakanin shekarun 2005 zuwa 2008, littattafan sun… Ci gaba da karatu »Twilight Saga

Microsoft Access

  • Wallafawa:

Microsoft Access ko kuma MS Access a takaice, manhaja ce ta sarrafa bayanai. Kamfanin Microsoft ne ya ƙirƙire ta a watan Nuwambar shekarar 1992. Haƙiƙa… Ci gaba da karatu »Microsoft Access

Google

  • Wallafawa:

Google katafaren kamfanin fasaha ne sananne na Amurka, wanda Sergey Brin da Larry Page suka kafa a shekara ta 1998. Tun daga shekara ta 2015,… Ci gaba da karatu »Google

Man fetur

  • Wallafawa:

Kalmar Petroleum ta wanzu ne ta hanyar haɗuwar kalmomi guda biyu na Girka “Petra” da kuma kalmar Latin “Oleum”. Ma’ana man dutse. A yayin da… Ci gaba da karatu »Man fetur

Bola Tinubu

  • Wallafawa:

An haifi Bola Ahmed Tinubu a ranar 29 ga watan Maris a shekarar 1952 a birnin Legas da ke kudu maso yammacin Najeriya. Bola Ahmed… Ci gaba da karatu »Bola Tinubu

Kyandar biri

  • Wallafawa:

Cutar ƙyandar biri wacce aka fi sani da Mpox (monkeypox) a turance, cuta ce mai yaɗuwa daga ƙwayar cutar da ke fita daga jikin birrai.… Ci gaba da karatu »Kyandar biri

Intanet

  • Wallafawa:

Intanet hanyar sadarwa ce ta duniya ta na’urorin kwamfutoci masu haɗe da juna, da wayoyi hannu, da na’urorin zamani waɗanda ke sadarwa da juna ta… Ci gaba da karatu »Intanet

Yanayi

  • Wallafawa:

Yanayi wato (weather) a Turance, yana nufin sauyin wucin gadi da ake samu na yanayi, a wani keɓantaccen yanki ko wuri da kuma lokaci. Sauyin… Ci gaba da karatu »Yanayi

Ruwa

  • Wallafawa:

Ruwa wani abu ne bayyananne, wanda ba shi da launi ko wari ko ɗanɗano. Ruwa shi ne mafi yawan abu a doron kasa, wanda ya… Ci gaba da karatu »Ruwa

Sankarau

  • Wallafawa:

Cutar sankarau cuta ce mai tsanani da ke faruwa a lokacin da ƙwayoyin kariya (meninges) da ke kewaye da kwakwalwa da kashin baya suka yi… Ci gaba da karatu »Sankarau

Balaga

  • Wallafawa:

Lokacin balaga lokacin ne da ɗaukacin halittar ɗan adam ta zahiri da ta baɗini kan sauya daga halittar ƙananan yara zuwa ta manyan mutane. Wannan… Ci gaba da karatu »Balaga

Kyauta

  • Wallafawa:

Ƙamusun Hausa (2006:271) ya bayar da ma’anar kyauta da cewa: “Bai wa mutum wani abu don ra’ayi ba tare da ya yi wani aiki ba,… Ci gaba da karatu »Kyauta

5G Network

  • Wallafawa:

Fasahar ”5G” (Fifth Generation Network) na nufin zango na biyar na wayar hannu. Ana siffanta wannan zango da kasancewa mafi sauri da kwanciyar hankali fiye… Ci gaba da karatu »5G Network

Kuturta

  • Wallafawa:

Cutar kuturta wata irin cuta ce mai wuyar sha’ani da take yaɗuwa a cikin iska – ake ɗauka wadda take ɓata fuska da sauran jiki,… Ci gaba da karatu »Kuturta

Zafi

  • Wallafawa:

Zafi yanayi ne daga cikin ire-iren yanayin da ake da su a duniya, yanayi mai wuyar sha’ani ta fuskoki da dama. A lokacin zafi mutane… Ci gaba da karatu »Zafi

Rana

  • Wallafawa:

Rana siffarta tamkar ƙwallo take, tana ƙunshe da iskar hydrogen da helium, kuma masana kimiyya na hasashen ta samu ne shekara biliyan 4 da miliyan… Ci gaba da karatu »Rana

Kwakwalwa

  • Wallafawa:

Kasana sun bayyana ƙwaƙwalwar ɗan’adam a matsayin abin da ya fi komai wuyar fahimta (complex) a gabaɗaya faɗin duniya. Duk da cewa ana kwatanta ta… Ci gaba da karatu »Kwakwalwa

Saratu Gidado

  • Wallafawa:

Saratu Gidado (Daso) An haifi fitacciyar ‘yar wasan kwaikwayon Kannywood, Saratu Gidado da ake yi wa laƙabi da Daso, a ranar 17 ga watan Janairu… Ci gaba da karatu »Saratu Gidado

Ciwon suga

  • Wallafawa:

Ciwon suga shahararren ciwo ne na tsawon rayuwa da yake faruwa sakamakon rashin daidaituwa a wajen rugujewar abinci mai samar da sinadarin carbohydrates a cikin… Ci gaba da karatu »Ciwon suga

Hakora

  • Wallafawa:

Hakora wasu ma’adanai ne ko gaɓɓai masu tsari da ƙarfi, waɗanda ake amfani da su don tauna abinci. Ba a yi su da ƙashi kamar… Ci gaba da karatu »Hakora

Ƙarangiya

  • Wallafawa:

Hikimar da ke cikin adabin baka, da irin yadda Hausawa ke amfani da ita wurin sarrafa harshen nasu abu ne mai matuƙar ban sha’awa da… Ci gaba da karatu »Ƙarangiya

Tarken adabi

  • Wallafawa:

Kafin mu shiga cikin bayani game da ma’anar tarken adabi, zai fi kyau mu ɗan waiwaye adon tafiya dangane da ma’anar adabi amma a taƙaice… Ci gaba da karatu »Tarken adabi

Wayar hannu

  • Wallafawa:

Mece ce wayar hannu? Wayar hannu ko kuma wayar salula, wata na’ura ce da ke aiki da wutar lantarki wajen karɓa da kuma aika saƙonnin… Ci gaba da karatu »Wayar hannu

Ganyen Yadiya

  • Wallafawa:

Ganyen yaɗiya ganyene da yake da dangantaka da nau’ikan tsirrai na daji da ake samu a yankunan Afirka, musamman a wuraren da ke da wadatar… Ci gaba da karatu »Ganyen Yadiya

United Nations

  • Wallafawa:

Majalisar Ɗinkin Duniya wadda a turance ake kira da (United Nations), ko kuma a taƙaice (UN) ita ce babbar hukumar da ta haɗa ƙasashen duniya… Ci gaba da karatu »United Nations

You cannot copy content of this page

×