Skip to content

Angola

Angola ƙasa ce da take a yankin kudu maso yammacin nahiyar Afirka, kuma tana daga cikin manyan ƙasashe masu arzikin albarkatun ƙasa a Afirka. Ƙasar tana da muhimmanci sosai a yankin kudancin Afirka saboda faɗin ƙasarta, yalwar albarkatun mai da ma’adinai, da kuma matsayinta a harkokin siyasa da tattalin arziki na yankin. Babban birnin Angola shi ne Luanda, wanda ya zama cibiyar gwamnati, kasuwanci, da al’adu. Luanda tana daga cikin manyan birane mafi bunƙasa a Afirka, kuma tana taka muhimmiyar rawa wajen haɗa Angola da sauran ƙasashen duniya ta hanyar tashar jiragen ruwa da harkokin kasuwanci.

Angola tana da yawan jama’ar da suka zarce miliyan talatin, kuma jama’arta sun ƙunshi ƙabilu da al’adu iri-iri. Duk da bambancin ƙabilu da harsuna, ƙasar ta samu cigaba wajen gina haɗin kai bayan shekaru masu tsawo na rikice-rikice da yaƙe-yaƙe. Yawancin jama’ar ƙasar suna rayuwa ne a birane, musamman bayan yaƙin basasa da ya tilasta mutane da dama barin yankunan karkara zuwa cibiyoyin birane.

Ɗaya daga cikin abubuwan da suka fi sanya Angola shahara shi ne yalwar man fetur da take da shi. Angola tana daga cikin manyan ƙasashen Afirka masu samar da mai, kuma tattalin arzikinta ya dogara sosai da wannan albarkatu. Haka kuma ƙasar tana da dimbin arzikin lu’u-lu’u, ƙarafa, da sauran ma’adinai. Wannan yalwar albarkatu ta sa Angola ta zama muhimmiyar ƙasa a kasuwannin makamashi da ma’adinai na duniya.

Sai dai duk da wannan arziki, tarihin Angola ya kasance mai cike da ƙalubale. Ƙasar ta daɗe tana ƙarƙashin mulkin mallakar Portugal kafin ta samu ‘yancin kai a shekarar 1975. Bayan samun ‘yanci, Angola ta faɗa cikin mummunan yaƙin basasa wanda ya ɗauki shekaru masu yawa. Wannan yaƙi ya lalata tattalin arziki, hanyoyi, makarantu, da sauran ababen more rayuwa, sannan ya jawo mutuwar mutane da dama tare da raba miliyoyin jama’a da muhallansu.

Tutar Angola
Tutar ƙasar Angola.

Bayan ƙarshen yaƙin basasa a shekarar 2002, Angola ta fara wani sabon zamani na sake gina ƙasa da bunƙasa tattalin arziki. Kuɗaɗen da ake samu daga man fetur sun taimaka wajen sake gina hanyoyi, gine-gine, da sauran ababen more rayuwa. Duk da haka, har yanzu akwai manyan matsaloli kamar talauci, rashin daidaiton rarraba arziki, da cin hanci da rashawa.

Tarihin kafuwar Angola

Tarihin Angola ya fara ne tun kafin zuwan Turawa, lokacin da yankin ya kasance ƙarƙashin masarautu da al’ummomin gargajiya masu ƙarfi. Ɗaya daga cikin fitattun masarautun da suka yi tasiri a yankin ita ce Masarautar Kongo, wadda ta bunƙasa a arewacin Angola da wasu sassan tsakiyar Afirka. Akwai kuma wasu masarautu irin su Ndongo da Matamba, waɗanda suka taka muhimmiyar rawa a siyasa, kasuwanci, da al’adun yankin kafin zuwan Turawa.

Turawan Portugal sun isa yankin Angola a ƙarshen ƙarni na goma sha biyar, kuma daga baya suka fara kafa tasiri ta hanyar kasuwanci da addini. A hankali Portugal ta mamaye yankin tare da mayar da shi mallakarta. A lokacin mulkin mallaka, Angola ta zama muhimmiyar cibiyar kasuwancin bayi, inda aka kwashi miliyoyin mutane zuwa Amurka da sauran yankuna. Wannan ya haifar da babban sauyi a rayuwar al’ummar yankin da tattalin arzikinsu.

Bayan rage cinikin bayi, Portugal ta ci gaba da amfani da albarkatun Angola da ƙarfafa mulkin mallaka. An kafa gonaki, ma’adinai, da tsarin gwamnati da suka fi amfani da albarkatun ƙasar domin amfanin Portugal. Duk da cewa an samu wasu gine-gine da hanyoyi, yawancin jama’ar Angola sun fuskanci wahala da takurawa a ƙarƙashin mulkin mallaka.

A tsakiyar ƙarni na ashirin ne aka fara gwagwarmayar neman ‘yancin kai. Kungiyoyi daban-daban irin su MPLA, FNLA, da UNITA sun fara yaƙi da Portugal domin neman ‘yancin kai. Wannan gwagwarmaya ta yi tsawo kuma ta kasance mai zubar da jini. Daga ƙarshe, Angola ta samu ‘yancin kai daga Portugal a shekarar 1975.

Sai dai bayan samun ‘yancin kai, Angola ta fada cikin mummunan yaƙin basasa tsakanin manyan ƙungiyoyin siyasa da soja. Wannan yaƙi ya kasance ɗaya daga cikin mafi muni a Afirka, kuma ya ɗauki kusan shekaru talatin. Yaƙin ya samu tasiri daga Yaƙin Cacar Baki, inda ƙasashen waje suka shiga goyon bayan bangarori daban-daban. Sakamakon haka, an lalata hanyoyi, makarantu, asibitoci, da tattalin arzikin ƙasar gaba ɗaya.

A shekarar 2002 ne yaƙin basasa ya ƙare bayan mutuwar shugaban UNITA, Jonas Savimbi. Bayan haka, Angola ta fara wani sabon zamani na sake gina ƙasa. Kuɗaɗen da ake samu daga man fetur sun taimaka wajen sake gina hanyoyi, gine-gine, da sauran ababen more rayuwa. Haka kuma, gwamnati ta fara ƙoƙarin dawo da zaman lafiya da bunƙasa tattalin arziki.

Duk da cigaban da aka samu bayan yaƙi, har yanzu Angola tana fuskantar matsalolin talauci, rashin daidaiton arziki, da cin hanci. Sai dai ƙasar ta samu damar farfaɗowa daga rikice-rikicen baya, kuma tana ƙoƙarin gina makoma mai kyau ga jama’arta.

Yanayin ƙasa da matsayi

Angola tana a yankin kudu maso yammacin Afirka, kuma tana da faɗin ƙasa mai yawa wanda ya sa ta kasance ɗaya daga cikin manyan ƙasashe a nahiyar. Tana da iyaka da Namibia a kudu, Zambia a gabas, da Jamhuriyar Dimokiraɗiyyar Kongo a arewa da arewa maso gabas. A yammacin ƙasar kuma akwai bakin teku mai tsawo a gefen Tekun Atlantika, wanda yake da muhimmanci sosai ga kasuwanci da sufurin ƙasa da ƙasa.

Kasancewar Angola a bakin Tekun Atlantika ya ba ta damar zama muhimmiyar cibiyar kasuwanci da jigilar kayayyaki a yankin kudancin Afirka. Tashar jiragen ruwa ta Luanda da sauran tashoshi suna taimakawa wajen fitar da man fetur da sauran kayayyaki zuwa ƙasashen duniya. Wannan muhalli ya taimaka wajen bunƙasar kasuwanci da hulɗar tattalin arziki tsakanin Angola da sauran ƙasashe.

Yanayin ƙasar Angola ya bambanta daga yanki zuwa yanki. Akwai filayen bakin teku masu zafi a yammacin ƙasar, yayin da yankunan ciki suke da tsaunuka da filayen tudu. Ɗaya daga cikin fitattun wuraren tsaunuka shi ne yankin Bié Plateau, wanda yake da muhimmanci ga noma da samar da ruwa. Waɗannan tsaunuka da filayen masu tudu suna taimakawa wajen samar da yanayi mai dacewa ga noma a wasu yankuna.

Angola tana da manyan koguna masu muhimmanci ga rayuwar jama’a da tattalin arziki. Daga cikin fitattun koguna akwai Kogin Kwanza, wanda yake daga cikin manyan kogunan ƙasar kuma yana taka muhimmiyar rawa wajen samar da ruwa da wutar lantarki. Akwai kuma wasu koguna masu muhimmanci da ke taimakawa wajen noma, kamun kifi, da sufuri a yankuna daban-daban.

Tambarin coat of arms na ƙasar Angola
Tambarin coat of arms na ƙasar Angola.

Yanayin Angola yana da bambanci tsakanin yankunan bakin teku da yankunan ciki. Wasu yankuna suna da yanayi mai zafi da ƙarancin ruwan sama, yayin da wasu yankunan tsaunuka ke samun yanayi mai ɗan sanyi da ruwan sama mai yawa. Wannan bambancin yanayi yana tasiri sosai ga irin amfanin gonar da ake nomawa da kuma tsarin rayuwar jama’a.

Faɗin ƙasar da yalwar albarkatun ƙasa sun ba Angola damar samun noma, kiwo, kamun kifi, da haƙo ma’adinai. Duk da haka, yaƙin basasa da ya daɗe yana ci ya lalata wasu yankunan noma da hanyoyin sufuri, abin da ya rage cikakken amfani da damar tattalin arzikin ƙasar.

Al’umma da harshe

Al’ummomin Angola

Angola tana da al’umma mai yawa kuma mai ɗimbin bambancin ƙabilu da al’adu. Yawan jama’ar ƙasar ya zarce miliyan talatin, kuma yawancin jama’ar suna zaune ne a birane, musamman a Luanda da sauran manyan cibiyoyin kasuwanci. Wannan yawaitar jama’a a birane ya ƙaru ne musamman bayan yaƙin basasa, lokacin da mutane da yawa suka ƙaura daga karkara zuwa birane domin neman tsaro da rayuwa mafi kyau.

Al’ummar Angola sun ƙunshi ƙabilu da dama, kuma kowace ƙabila tana da nata harshe da al’adu. Daga cikin manyan ƙabilun ƙasar akwai Ovimbundu, Ambundu, da Bakongo. Ƙabilar Ovimbundu ita ce mafi girma, kuma tana da tasiri sosai a zamantakewar ƙasar. Duk da bambancin ƙabilu, gwamnatin Angola ta yi ƙoƙari wajen ƙarfafa haɗin kai da gina ƙasa ɗaya bayan shekaru masu tsawo na rikice-rikicen siyasa da yaƙin basasa.

Harsunan Angola

Harshen hukuma na Angola shi ne Portuguese, wanda aka gada daga mulkin mallakar Portugal. Portuguese yana da muhimmanci sosai a harkokin gwamnati, ilimi, kasuwanci, da kafafen yaɗa labarai. A yau, yawancin jama’ar Angola suna iya magana da Portuguese, musamman a birane, kuma harshen ya zama wani babban ginshiƙi na haɗin kan ƙasar.

Baya ga Portuguese, akwai harsunan gida da dama da ake amfani da su a Angola. Daga cikin fitattun harsunan akwai Umbundu, Kimbundu, da Kikongo. Waɗannan harsuna suna da muhimmanci wajen sadarwa a tsakanin al’ummomi da kuma kiyaye al’adun gargajiya. A yankunan karkara musamman, mutane da yawa suna amfani da harsunan gargajiya a rayuwar yau da kullum.

Harshen yana taka muhimmiyar rawa wajen ilimi da al’adu a Angola. Portuguese yana ba ƙasar damar hulɗa da sauran ƙasashen da ke amfani da harshen, musamman Portugal da Brazil, yayin da harsunan gida ke taimakawa wajen adana tarihi, tatsuniyoyi, waƙoƙi, da al’adun gargajiya. Wannan haɗuwar harsunan Turai da na gargajiya ya nuna irin bambancin al’ummar Angola.

Tsarin zamantakewar Angola yana da alaƙa sosai da iyali da ƙabila. Duk da tasirin zamani da birane, al’adu na gargajiya har yanzu suna da muhimmanci a rayuwar jama’a. Ana girmama manya, ana daraja zumunci, kuma al’umma suna taka muhimmiyar rawa wajen tallafa wa juna.

Addini da al’adu

Addinai

Addini yana da muhimmiyar rawa sosai a rayuwar al’ummar Angola, kuma yana daga cikin manyan abubuwan da ke tsara zamantakewa da ɗabi’un jama’a. Mafi yawan mutanen Angola mabiya addinin Kiristanci ne, musamman ɗarikun Katolika da na Protestant. Tasirin Kiristanci ya samo asali ne tun lokacin mulkin mallakar Portugal, lokacin da mishan suka bazu a yankuna daban-daban na ƙasar suna yaɗa addini tare da kafa makarantu da cibiyoyin lafiya.

Addinin Katolika shi ne mafi rinjaye a Angola, kuma cocin Katolika tana da tasiri sosai a harkokin ilimi, kiwon lafiya, da rayuwar jama’a. Baya ga Katolika, akwai mabiya majami’un Protestant iri-iri da suka bazu a sassa daban-daban na ƙasar. Waɗannan majami’u suna taka muhimmiyar rawa wajen tarbiyya, taimakon jama’a, da ƙarfafa zaman lafiya a bayan shekaru masu tsawo na yaƙi.

Duk da rinjayen Kiristanci, akwai wasu al’ummomi da ke bin addinan gargajiya na Afirka ko kuma suna haɗa su da Kiristanci. Waɗannan al’adu na gargajiya suna da alaƙa da girmama kakanni, imani da ruhanai, da wasu bukukuwan gargajiya da ake gudanarwa domin neman albarka ko kariya. Wannan haɗuwar addini da al’adu ya nuna yadda Angola ke da zurfin tarihin gargajiya duk da tasirin Turawa.

Al’adun Angola

Al’adun Angola suna nuna haɗuwar tsoffin al’adun Afirka da tasirin Portugal. Waƙoƙi da raye-raye suna daga cikin fitattun abubuwan da suka shahara a al’adun ƙasar. Ana amfani da su wajen bukukuwa, aure, da sauran tarukan al’umma. Ɗaya daga cikin shahararrun salon kiɗan Angola shi ne Semba, wanda ya yi tasiri sosai a al’adun kiɗa na Afirka da ma duniya baki ɗaya. Wannan salon kiɗa yana da alaƙa da rawa mai sauri da nuna farin ciki.

Raye-raye a Angola suna da muhimmanci wajen bayyana tarihi da al’adun ƙabilu daban-daban. Kowane yanki yana da irin rawar gargajiya da waƙoƙin da ke nuna asalinsa. A lokutan bukukuwa da shagulgula, jama’a suna amfani da waƙa da rawa wajen nuna haɗin kai da murnar al’adu.

Kuɗin ƙasar Angola
Wasu daga cikin nau’ikan takardun kuɗin ƙasar Angola.

A bangaren tufafi, mutanen Angola suna amfani da tufafin zamani, musamman a birane, amma a lokutan bukukuwa da al’adun gargajiya ana amfani da tufafi masu launuka da ado da ke nuna asalin ƙabila da al’ada. Mata da maza suna amfani da tufafi masu ɗauke da zane-zane da launuka masu kayatarwa, waɗanda ke nuna yalwar al’adun ƙasar.

Abincin Angola ma yana nuna haɗuwar al’adun Afirka da Portugal. Ana amfani da masara, rogo, shinkafa, wake, kifi, da nama wajen girki. Daya daga cikin shahararrun abincin ƙasar shi ne funge, wanda ake yi da garin rogo ko masara. Haka kuma, kasancewar Angola tana bakin teku ya sa kifaye da abincin teku suke da muhimmanci a girkin ƙasar.

Bukukuwa na addini da na ƙasa suna da muhimmanci wajen haɗa jama’a. Ana gudanar da bukukuwan Kirismeti, Easter, da ranar samun ‘yancin kai cikin shagulgula da tarukan jama’a. Waɗannan bukukuwa suna taimakawa wajen ƙarfafa haɗin kai da nuna alfahari da asalin ƙasar.

Tsarin mulkin Angola

Angola tana da tsarin mulkin jamhuriya inda shugaban ƙasa yake zama shugaban ƙasa mai cikakken iko kuma shugaban gwamnati a lokaci guda. Wannan yana nufin shugaban ƙasa shi ne mafi girman mai iko a harkokin siyasa da gudanar da gwamnati. Ana zaɓen shugaban ƙasa ta hanyar tsarin zaɓe da ya danganci sakamakon jam’iyyun siyasa a majalisar dokoki, kuma shugaban jam’iyyar da ta samu rinjaye ne yawanci ke zama shugaban ƙasa.

Bayan samun ‘yancin kai a shekarar 1975, Angola ta fara ne ƙarƙashin tsarin jam’iyya ɗaya wanda jam’iyyar MPLA ta mamaye. Wannan ya kasance ne musamman a lokacin yaƙin basasa, inda gwamnati ta fi mayar da hankali kan tsaro da yaƙi maimakon faɗaɗa dimokiradiyya. A wannan lokaci, siyasar ƙasar ta kasance mai tsauri kuma cike da rikice-rikice.

Bayan ƙarshen yaƙin basasa a shekarar 2002, Angola ta fara samun kwanciyar hankali a siyasa. An fara aiwatar da wasu gyare-gyare domin ƙarfafa gwamnati da sake gina ƙasa. Duk da cewa MPLA har yanzu ita ce jam’iyyar da ta fi ƙarfi, akwai sauran jam’iyyun siyasa da ke shiga zaɓe da siyasar ƙasa.

Majalisar dokokin Angola tana da muhimmiyar rawa wajen yin dokoki da wakiltar jama’a. Mambobin majalisar ana zaɓensu daga jam’iyyun siyasa daban-daban, kuma majalisar tana taimakawa wajen tsara manufofin ƙasa. Duk da haka, ana yawan sukar cewa jam’iyya mai mulki tana da rinjaye sosai fiye da sauran jam’iyyun hamayya.

Gwamnatin Angola tana tafiyar da harkokin ƙasa ta hanyar ma’aikatu da hukumomi masu kula da fannoni daban-daban kamar tattalin arziki, ilimi, lafiya, da makamashi. Kuɗaɗen man fetur suna da muhimmanci sosai wajen tafiyar da ayyukan gwamnati da gina ababen more rayuwa.

Siyasar Angola ta canza sosai bayan yaƙin basasa. An samu ƙarin kwanciyar hankali da sake gina cibiyoyin gwamnati, amma har yanzu akwai ƙalubale kamar cin hanci da rashin daidaiton tattalin arziki. Wasu kungiyoyin kare haƙƙin ɗan Adam suna ci gaba da kira da a ƙara buɗe siyasa da tabbatar da gaskiya a zaɓe da mulki.

Tattalin arzikin Angola

Tattalin arzikin Angola yana daga cikin mafi girma a yankin kudancin Afirka, musamman saboda yalwar albarkatun man fetur da ma’adinai da ƙasar take da su. Bayan ƙarshen yaƙin basasa a shekarar 2002, Angola ta samu saurin bunƙasar tattalin arziki sakamakon ƙaruwar fitar da mai da kuma sake gina ƙasa. Wannan cigaba ya sa ƙasar ta zama ɗaya daga cikin manyan ƙasashen Afirka masu samun kuɗaɗen shiga daga albarkatun ƙasa.

Man fetur shi ne babban ginshiƙin tattalin arzikin Angola. Ƙasar tana daga cikin manyan masu samar da mai a Afirka, kuma mafi yawan kuɗaɗen shiga na gwamnati suna fitowa ne daga fitar da man fetur zuwa ƙasashen duniya. Haka kuma, man fetur yana kawo kaso mai yawa na kuɗaɗen musayar waje da ƙasar ke samu. Wannan ya ba gwamnati damar gina hanyoyi, gine-gine, tashoshin jiragen ruwa, da sauran ababen more rayuwa bayan yaƙin basasa.

Baya ga man fetur, Angola tana da yalwar lu’u-lu’u, wanda yake daga cikin muhimman ma’adinan da ƙasar ke fitarwa. Hako lu’u-lu’u yana samar da kuɗaɗen shiga masu yawa tare da ba da gudummawa ga tattalin arzikin ƙasa. Akwai kuma wasu ma’adinai kamar ƙarafa, zinariya, da ma’adanai masu amfani a masana’antu, waɗanda ke ƙara nuna yalwar albarkatun ƙasar.

Duk da rinjayen mai da ma’adinai, noma har yanzu yana da muhimmanci ga rayuwar jama’a da tattalin arzikin Angola. Kafin yaƙin basasa, Angola tana daga cikin manyan ƙasashen Afirka masu noma kofi da wasu amfanin gona. Amma yaƙin ya lalata gonaki da yankunan karkara sosai. Bayan yaƙin, gwamnati ta fara ƙoƙarin farfaɗo da noma domin rage dogaro da man fetur. Ana noma masara, rogo, wake, rake, da sauran amfanin gona a yankuna daban-daban na ƙasar.

Kasuwanci yana taka muhimmiyar rawa wajen haɗa Angola da sauran ƙasashen duniya. Tashoshin jiragen ruwa na bakin Tekun Atlantika suna taimakawa wajen fitar da man fetur da sauran kayayyaki. Haka kuma, Angola tana hulɗar kasuwanci da ƙasashe irin su China, Portugal, Amurka, da wasu ƙasashen Afirka. Musamman China tana daga cikin manyan abokan hulɗar tattalin arzikin Angola, inda ta taimaka wajen gina hanyoyi da sauran manyan ayyuka bayan yaƙin basasa.

Sai dai duk da yalwar albarkatu, tattalin arzikin Angola yana fuskantar manyan matsaloli. Daya daga cikin mafi girma shi ne dogaro da man fetur. Lokacin da farashin mai ya faɗi a kasuwannin duniya, tattalin arzikin Angola yana shiga matsala saboda yawancin kuɗaɗen shiga sun dogara ne da mai. Wannan ya nuna cewa tattalin arzikin ƙasar bai bambanta sosai ba.

Talauci da rashin aikin yi ma suna daga cikin manyan matsalolin tattalin arzikin Angola. Duk da cewa ƙasar tana samun kuɗaɗe masu yawa daga albarkatun ƙasa, ba kowa ne ke amfana da wannan arziki ba. Akwai babban bambanci tsakanin masu arziki da talakawa, musamman tsakanin birane da karkara. Wasu yankuna har yanzu suna fama da rashin ingantattun makarantu, asibitoci, da hanyoyi.

Haka kuma, matsalolin cin hanci da rashawa suna rage tasirin kuɗaɗen shiga wajen bunƙasa rayuwar jama’a. Ana yawan sukar yadda wasu manyan jami’ai ke anfani da dukiyar ƙasa ba tare da amfani mai yawa ga talakawa ba. Wannan yana daga cikin abubuwan da ke hana cikakken ci gaban tattalin arzikin Angola duk da arzikin da take da shi.

Muhimmancin Angola a duniya

Angola tana da muhimmanci sosai a nahiyar Afirka da ma duniya baki ɗaya saboda yalwar albarkatun man fetur, matsayinta a yankin kudancin Afirka, da kuma rawar da take takawa a harkokin siyasa da tattalin arziki. Kasancewarta ɗaya daga cikin manyan masu samar da man fetur a Afirka ya sa take da muhimmiyar rawa a kasuwannin makamashi na duniya.

A fannin man fetur, Angola tana daga cikin ƙasashen da ke samar da mai mai yawa a Afirka. Wannan ya sa ƙasashe da dama ke hulɗa da ita domin samun makamashi. Man fetur ɗin Angola yana zuwa kasuwannin Turai, Asiya, da Amurka, wanda ya ba ƙasar muhimmanci a tattalin arzikin duniya. Haka kuma, kasancewarta memba a ƙungiyar ƙasashen masu arzikin man fetur ya ƙara mata tasiri a harkokin makamashi.

Angola tana da muhimmiyar rawa a siyasar yankin kudancin Afirka. Bayan shekaru masu tsawo na yaƙin basasa, ƙasar ta zama ɗaya daga cikin ƙasashen da ke ƙoƙarin tabbatar da zaman lafiya da haɗin kai a yankin. Tana hulɗa sosai da maƙwabtanta wajen bunƙasa tsaro, kasuwanci, da haɗin kai na siyasa.

A fannin kasuwanci, tashoshin jiragen ruwa na Angola da matsayinta a bakin Tekun Atlantika suna ba ta damar zama muhimmiyar cibiyar kasuwanci. Wannan matsayi yana taimaka wa ƙasar wajen hulɗa da ƙasashen Afirka, Turai, da sauran sassan duniya. Haka kuma, Angola tana jawo masu saka hannun jari daga ƙasashe daban-daban saboda albarkatun ƙasarta.

Angola memba ce a ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa irin su Tarayyar Afirka (AU) da SADC, waɗanda ke aiki domin bunƙasa haɗin kai da tattalin arziki a Afirka. Ta hanyar waɗannan ƙungiyoyi, Angola tana shiga tattaunawa kan matsalolin tsaro, tattalin arziki, da ci gaban yankin. Wannan yana nuna cewa ƙasar tana da tasiri fiye da iyakokinta kawai.

Haka kuma, Angola tana da muhimmanci wajen haɗa ƙasashen da ke amfani da harshen Portuguese. Dangantakarta da Portugal da Brazil tana ƙara mata muhimmanci a harkokin al’adu, siyasa, da kasuwanci tsakanin Afirka da sauran ƙasashen da ke amfani da harshen Portuguese.

Matsaloli da ƙalubale

Duk da yalwar albarkatun ƙasa da bunƙasar tattalin arziki bayan yaƙin basasa, Angola har yanzu tana fuskantar manyan matsaloli da ƙalubale masu hana cikakken ci gaba. Daya daga cikin manyan matsalolin ƙasar shi ne talauci, domin duk da kuɗaɗen da ake samu daga man fetur, mutane da yawa har yanzu suna rayuwa cikin matsanancin talauci. Wannan ya fi shafar yankunan karkara, inda ake fama da ƙarancin ayyukan yi da rashin wadatattun ayyukan gwamnati.

Wani babban ƙalubale shi ne rashin daidaiton raba arziki. Akwai babban bambanci tsakanin masu arziki da talakawa. Yayin da wasu manyan birane kamar Luanda suka samu gine-gine da ci gaba na zamani, wasu yankuna har yanzu suna fama da rashin hanyoyi, makarantu, asibitoci, da ruwan sha mai tsafta. Wannan rashin daidaito yana nuna cewa arzikin ƙasar bai kai ga yawancin jama’a ba.

Cin hanci da rashawa ma yana daga cikin matsalolin da suka daɗe suna addabar Angola. Ana yawan zargin cewa wasu jami’an gwamnati da masu iko suna anfani da dukiyar ƙasa domin amfanin kansu maimakon ci gaban jama’a. Wannan matsala tana rage amincewar jama’a ga gwamnati tare da hana cikakken amfani da kuɗaɗen shiga wajen bunƙasa ƙasa.

Lalacewar ababen more rayuwa da yaƙin basasa ya haifar har yanzu tana da tasiri a wasu yankuna. Duk da cewa an sake gina hanyoyi da gine-gine da dama bayan yaƙin, akwai wuraren da har yanzu suke fama da matsalar hanyoyi marasa kyau, ƙarancin wutar lantarki, da rashin ingantattun cibiyoyin lafiya da ilimi. Wannan yana rage saurin ci gaban ƙasar.

Dogaro da man fetur yana daga cikin manyan ƙalubalen tattalin arzikin Angola. Tunda mafi yawan kuɗaɗen shiga suna fitowa ne daga mai, sauyin farashin mai a kasuwannin duniya yana tasiri kai tsaye ga tattalin arzikin ƙasar. Lokacin da farashin mai ya faɗi, gwamnati tana fuskantar matsalolin kuɗi da raguwar ayyukan ci gaba.

João Lourenço
João Lourenço, shi ne shugaban ƙasar Angola mai ci.

Rashin aikin yi, musamman tsakanin matasa, yana ƙara zama matsala. Duk da arzikin ƙasa, mutane da yawa ba sa samun aikin yi mai kyau, kuma hakan yana iya haifar da matsalolin zamantakewa da rashin kwanciyar hankali idan ba a magance shi ba.

Jerin sunayen shuwagabannin ƙasar tun farko

  • Agostinho Neto (1975–1979): Agostinho Neto shi ne shugaban farko na Angola bayan samun ‘yancin kai daga Portugal a shekarar 1975. Ya kasance jagoran jam’iyyar MPLA kuma ya taka muhimmiyar rawa wajen gwagwarmayar neman ‘yanci. A lokacin mulkinsa ne Angola ta faɗa cikin yaƙin basasa tsakanin manyan ƙungiyoyin siyasa. Duk da ƙalubalen yaƙi, Neto ya yi ƙoƙarin kafa gwamnatin sabuwar ƙasa kafin rasuwarsa a shekarar 1979.
  • José Eduardo dos Santos (1979–2017): Bayan rasuwar Agostinho Neto, José Eduardo dos Santos ya zama shugaban ƙasa. Ya yi mulki na tsawon shekaru kusan arba’in, wanda ya sa ya kasance ɗaya daga cikin shugabannin Afirka da suka fi daɗewa kan mulki. A lokacin mulkinsa, Angola ta ci gaba da fama da yaƙin basasa har zuwa shekarar 2002. Bayan yaƙin, tattalin arzikin ƙasar ya bunƙasa sosai saboda man fetur, amma an yi ta sukar gwamnatinsa saboda cin hanci da rashin daidaiton rabon arzikin ƙasa.
  • João Lourenço (2017–Yanzu): João Lourenço ya hau mulki a shekarar 2017 bayan José Eduardo dos Santos ya sauka. Mulkinsa ya fara da alƙawarin yaƙi da cin hanci da rashawa da kuma gyara tattalin arzikin ƙasar. Ya yi ƙoƙarin rage tasirin tsohon tsarin siyasa tare da bunƙasa sauran fannoni na tattalin arziki baya ga mai. Duk da haka, har yanzu yana fuskantar ƙalubale kamar talauci, rashin aikin yi, da matsin tattalin arziki.

Manazarta

Infans (n.d). Angola – A people rich in faith. Infans.

BBC News. (2024). Angola country profile.

Office of the Historian. (n.d.). Milestones in the history of U.S. Foreign Relations – Office of the Historian.

South African History Online. (2023). The Angolan Civil War (1975-2002): A Brief history. South African History Online.

Sharuɗɗan Editoci

Duk maƙalun da ku ka karanta a wannan taska ta Bakandamiya, marubuta, manazarta da editocinmu ne suka rubuta tare da sa idon kwamitin ba da shawara na ƙwararru. Kuma kowace maƙala da aka buga ta bi muhimman matakai na tantancewa don ganin cewa bayanan dake cikinta sun inganta.

Idan kuma an ga wani kuskure a cikin kowace maƙalarmu, a sanar da mu. Za mu yi bincike sannan mu gyara gwargwadon fahimtarmu.

Maƙalar ta amfanar?
EAa

You cannot copy content of this page

×