Skip to content

Hassana Sulaiman

Sunana Hassana Sulaiman. Matashiyar marubuciyar ƴar asalin jihar Kano. Haifafiyar ƙasar Najeriya. Mai shawa'awar rubutun Hausa da al'adunsu. An haife ni a shekarar 1993.

Superfetation

  • Wallafawa:

Superfetation wani lamari ne mai matuƙar wahalar samuwa a tsarin haihuwa, inda mace ke ƙara ɗaukar wani cikin duk da cewa tana da wani a… Ci gaba da karatu »Superfetation

Zaizayar kasa

  • Wallafawa:

Zaizayar ƙasa wata alama ce da ke nuna motsawar ƙasa daga wurinta na asali zuwa wani wuri daban. Saboda tasirin wasu muhimman abubuwa da suke… Ci gaba da karatu »Zaizayar kasa

Cutis Laxa

  • Wallafawa:

Cutis Laxa wata lalura ce ta fata mai matuƙar wuya da ba kasafai ake samunta ba. Cutar tana faruwa ne sakamakon lalacewar sinadarin elastin da… Ci gaba da karatu »Cutis Laxa

Ungozoma

  • Wallafawa:

Ungozoma wata mace ce, wadda ta kasance mai sani ko kuma ƙwarariya wurin gudanar da aikin kula da lafiyar uwa da kuma jariri kafin haihuwa,… Ci gaba da karatu »Ungozoma

Malam Zalimu

  • Wallafawa:

Littafin Malam Zalimu rubutacen wasan kwaikwayo ne wanda yake ɗauke da labari mai cike da darussa na rayuwa, inda aka nuna halayyar wani malami mai… Ci gaba da karatu »Malam Zalimu

Aduwa

  • Wallafawa:

Aduwa na ɗaya daga cikin itatuwan da suka shahara a tsakanin al’ummomin Hausawa da sauran ƙabilu a Afirka. Ana amfani da ita a fannoni daban-daban… Ci gaba da karatu »Aduwa

Gara

  • Wallafawa:

Gara na daga cikin nau’in ƙwari waɗanda suke rayuwa da mutane. Tana daga cikin ƙwari mafi naci da kuma ɓarna musamman awuraren da suke da… Ci gaba da karatu »Gara

Lalle

  • Wallafawa:

Lalle na ɗaya daga cikin kayan adon da mata suka fi amfani da shi. Musamman a lokacin bukukuwa ko kuma sha’ani na gyara. Haka kuma… Ci gaba da karatu »Lalle

Magarya

  • Wallafawa:

Magarya  bishiya ce da ake samu a wurare da dama a nahiyar Afirka, musamman a yankunan da ke da zafi kamar su Arewacin Najeriya. Sunanta… Ci gaba da karatu »Magarya

Zinare

  • Wallafawa:

Zinare wani muhimmin sinadari ne daga sinadaran ƙasa. Yana daga cikin ƙarafa masu matuƙar daraja wanda ake amfani da shi a fannoni da dama na… Ci gaba da karatu »Zinare

Bakan gizo

  • Wallafawa:

Bakan gizo ko rainbow a Turance, wani abu ne mai launuka da ake iya hangowa a sararin samaniya, musamman lokacin da hadari ya fara haduwa… Ci gaba da karatu »Bakan gizo

Gasar Gusau

  • Wallafawa:

Gusau Institute cibiyar nazari da bincike ce da ke jihar Kaduna, Najeriya, wacce aka kafa domin inganta zaman lafiya, tsaro, da ci gaba a nahiyar… Ci gaba da karatu »Gasar Gusau

Daddawa

  • Wallafawa:

Daddawa wani sinadarin kayan amfani ne da akasari aka fi amfani da ita wurin gudanar da abinci ko kuma nau’in girke-girke kala-kala musamman girkin da… Ci gaba da karatu »Daddawa

Tsamiya

  • Wallafawa:

Tsamiya itaciya ce mai tsawo da ake samu a yankunan da suke da zafi sosai, musamman a Afirka da Asiya. Haka kuma itaciya ce mai… Ci gaba da karatu »Tsamiya

Fatalwa

  • Wallafawa:

Kalmar “Fatalwa” tana nufin wani irin haske ko wata inuwa, ko kuma alama da mutum ke iya gani, wanda ba na gaske ba ne, kamar… Ci gaba da karatu »Fatalwa

Kanwa

  • Wallafawa:

Kanwa wani farin sinadari mai ɗan kauri da ake samu daga tafkunan ruwa masu ɗanɗanon gishiri ko kuma daga wasu nau’ikan duwatsu. Ana amfani da… Ci gaba da karatu »Kanwa

Warin baki

  • Wallafawa:

Warin baki wani ne yanayi ne ko cuta da yake adabar mutane da dama, wanda wasu dalilai ne ka iya haifar da shi. Ko dai… Ci gaba da karatu »Warin baki

Camera

  • Wallafawa:

Kyamara wata na’ura ce da ake amfani da ita wurin ɗaukar hotuna da bidiyo, ko haska shirye-shiryen gidajen talabijin, ta hanyar amfani da wutar lantarki.… Ci gaba da karatu »Camera

ATM

  • Wallafawa:

Na’ura ce da ake amfani da ita wurin cirar kuɗi. Na’urar ana amfani da ita ne ta hanyar daddana lambobi domin fitar da kuɗi. Haka… Ci gaba da karatu »ATM

Ciwon hakori

  • Wallafawa:

Ciwon haƙori ciwo ne daka iya haifar da rashin jin daɗi a kusa da haƙori, ko kuma abin da yake da dangantaka da haƙori. Sau… Ci gaba da karatu »Ciwon hakori

Yanayin Sanyi

  • Wallafawa:

Sanyi wani yanayi ne mai armashi da kuma samar da nutsuwa ga ɗan’adam. Sai dai a wurin wasu yanayi ne mai matuƙa wuyar sha’ani. Ta… Ci gaba da karatu »Yanayin Sanyi

Damina

  • Wallafawa:

Damina na nufin wani lokaci ne a kowacce shekara inda ruwan sama ke sauka a daga sama a wasu watanni. A wasu sassan na Afrika… Ci gaba da karatu »Damina

Uwar Gulma

  • Wallafawa:

Uwar Gulma wani shahararren littafin Hausa ne, wanda ya ƙunshi wasan kwaikwaiyo rubutacce. Littafin ya shahara a matakan ilimi daban-daban, kama daga kan makarantun firamare… Ci gaba da karatu »Uwar Gulma

Ciwon kai

  • Wallafawa:

Ciwon kai wani ciwo ne da mutane da yawa suke yawaita fama da shi, shi wannan ciwo bai taƙaita ga jinsi ko matsayin shekaru ba,… Ci gaba da karatu »Ciwon kai

Gada

  • Wallafawa:

Gaɗa nau’in waƙa ce da ake gudanarwa yayin abin da ya shafi biki ko kuma ɗaukar amarya. Sai dai yanzu zamani ya sauya, an samu… Ci gaba da karatu »Gada

Venus

  • Wallafawa:

Venus ita ce duniya ta biyu daga rana a jere kuma tana da zafi sosai wanda ake auna a digiri 462 na ma’aunin celcius ko’ina… Ci gaba da karatu »Venus

Mutuwa

  • Wallafawa:

Mutuwa ita ce dakatarwar dindindin na duk ayyukan halittu waɗanda ke ɗorewa , hakan na nuna ƙarshen rayuwar mutum ko dabba ko duk wani abu… Ci gaba da karatu »Mutuwa

Kimiya da fasaha

  • Wallafawa:

Kimiyya fanni ne na sani, wanda ya shafi garwaye-garwaye na abubuwa ingantattu. Kalmar “Kimiyya” asalin ta kalmar Larabci ce daga “Al-Keemiyya” kuma tana da ma’anoni… Ci gaba da karatu »Kimiya da fasaha

Makanta

  • Wallafawa:

Makanta cuta ce da ta shafi idanu, wato mutum kan rasa damarsa ta gani da idanunsa a dalilin kamuwa da cutar makanta. Makanta kan samu… Ci gaba da karatu »Makanta

Ciwon nono

  • Wallafawa:

Ciwon nono shi ne alamar rashin jin daɗi a cikin nono ɗaya ko duka biyun ko kuma jin wani yanayi mara gamsarwa saɓanin yadda wurin… Ci gaba da karatu »Ciwon nono

TikTok

  • Wallafawa:

Tiktok dai kamar sauran manhajajjon sadarwa ne na kafar yanar gizo. Wanda ake yin amfani da shi ta fuskoki da dama da suka haɗa wallafa… Ci gaba da karatu »TikTok

Kwarangwal

  • Wallafawa:

Tsarin kasusuwa ko kuma tsarin ƙwarangwal wani tsari ne da aka shirya domin ya zama gimshiƙi ko dirka ga hallitar gangar jikin ɗan’adam. Kamar dai… Ci gaba da karatu »Kwarangwal

Hauka

  • Wallafawa:

Hauka ko taɓin hankali ciwo ne da ya danganci rasa tunani. Haka kuma ciwo ne da yake da wuyar sha’ani ta fuskar mu’amala musamman cikin… Ci gaba da karatu »Hauka

Lantarki

  • Wallafawa:

Kalmar “Lantarki” na ɗaya daga cikin ararrun kalmomin da Hausawa suka aro daga harshen Turanci. Wato “electricity” wadda ita kuma asalin gundarin kalmar ta samu… Ci gaba da karatu »Lantarki

Kunne

  • Wallafawa:

Kunne yana ɗaya daga cikin sassa masu muhimmanci sosai a jikin ɗan Adam. Wanda ba kasafai ake gane muhimmancinsa ba, sai ya kamu da wata… Ci gaba da karatu »Kunne

Zuciya

  • Wallafawa:

Zuciyar ɗan’adam wani curin nau’in nama ne mai gautsi, mai asali daga yaɗin jijiyoyin jikinsa masu taushi da a harshen Turanci ake kira Cardiac Muscle.… Ci gaba da karatu »Zuciya

Ido

  • Wallafawa:

Ido ɗaya ne daga cikin sassan cikin ɗan’adam masu matuƙar amfani da kuma muhimmanci. Ta fuskar gudanar da rayuwarsa, mu’amalarsa da duk wani cigaban rayuwarsa.… Ci gaba da karatu »Ido

Marubuci

  • Wallafawa:

Idan aka ce marubuci ana magana ne akan wani mutum na musamman, kuma mai gudanar da rayuwa ta musamman cike da gwagwarmaya tare da ci… Ci gaba da karatu »Marubuci

Cutar damuwa

  • Wallafawa:

Cutar ‘Depression’ wato damuwa wata nau’i cuta ce da ke addabar ƙwaƙwalwa inda take sa wa mai cutar yawan baƙin ciki, ƙyamar aikata abin da… Ci gaba da karatu »Cutar damuwa

Ali Nuhu

  • Wallafawa:

Matashin jarumin da ludayinsa ke kan dawo a masana’antar shirya fina-finai ta Hausa (Kannywood). Goggagen jarumi, mai ƙwarewa ta fannoni da daban-daban na gudanar da… Ci gaba da karatu »Ali Nuhu

You cannot copy content of this page

×